Lesson in Araling Panlipunan 8 about " Pagbagsak ng Constantinople"
Size: 4.1 MB
Language: none
Added: Sep 03, 2025
Slides: 46 pages
Slide Content
Preliminaries Prayer Checking of Attendace Transistion from 1 st to 2 nd quarter
PAMANTAYANG PANG NILALAMAN Naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa hamon ng kolonyalismo at imperyalismo sa pagpapatatag ng nasyonalismo at pagkabansa.
PAMANTAYAN SA PAGGANAP Nakabubuo ng mungkahing solusyon sa mga napapanahong isyung may kaugnayan sa pagpapatatag ng nasyonalismo at pagkabansa
LAYUNIN Natatalakay ang mahahalagang pangyayari noong ika-15 at ika-16 siglo bago ang panahon ng paggalugad ng mga lupain
LAYUNIN 1.Na tatalakay ang mga mahahalagang pangyayari sa Pagsasara ng Constantinople
LAYUNIN 2.Nasusuri ang naging epekto ng pangyayaring ito sa larangan ng Lipunan,Ekonomiya at Pulitika.
LAYUNIN 3.Naiisa isa ang implikasyon ng mga kaganapan na ito sa pamumuhay ng mga tao sa kasalukuyan.
Gawain 1. FILL IN THE MISSING WORD (Isagawa ang gawain na nasa LAS)
Pamprosesong katanungan: Ano ang kinalaman ng mga salitang nabuo sa nakaraang talakayan?
Pamprosesong katanungan: 2. Ano ang naging papel ng relihiyon sa pagkabuo ng pamumuhay ng mga sinaunang kabihasnan?
Pamprosesong katanungan: 3. Paano ipapakita ang pagpapahalaga at pagrespeto sa relihyon ng bawat isa sa kasalukuyan?
Gawain 2. SURI-PINTA
Monalisa, Leonardo da Vinci (1503) https://commons.wikimedia.org/wiki/File:Da_Vinci%27s_Mona_Lisa_with_original_colors_approximation.jpg
The Creation of Adam, Michelangelo (1512) https://itoldya420.getarchive.net/media/michelangelo-creation-of-adam-cropped-544ee6
The School of Athens, Raphael (1509-1511) https://commons.wikimedia.org/wiki/File:School-of-athens2.jpg
Gawain 3. Guhit ng Kaisipan
PAMPROSESONG TANONG Ano ang iyong masasabi sa kanilang mga obra maestra?
Ano ang kadalasang tema ng kanilang mga pininta noon?
Bakit mahalaga na malaman natin ang mga ganitong kaganapan sa kasalukuyan?
FLASH SLIDES (Paghawan ng Bokabularyo)
Banal na pakikidigma na inilunsad ng mga Kristiyanismo upang bawiin ang Jerusalem. (7 letters, nagsisimula sa K)a
Isang mahalagang konsepto na nagbibigay-diin sa halaga ng tao at kanyang kahusayan.Ito ay isang pananaw na nagmumula sa Latin na salita na “humanitas”. (9 letters, nagsisimula sa H)
Mga tao na inatasang magpalaganap ng isang misyong panrelihiyon. (9 letters, nagsisimula sa M)
Pamamaraang panghukuman nakalaunan ay naging institusyon upang supilin ang mga kalaban ng simbahan. (11 letters, nagsisimula sa I)
Pag-aaral ng mga dating kultura ng sinaunang Gresya at Romano. (8 letters, starting with K)
Hango sa salitang, "reform" na nangangahulugang "pagbabago." (11 letters, nagsisimula sa R)
Gawain 4. SURI BASA
Araling Panlipunan 8: Kolonyalismo, Imperyalismo, Nasyonalismo at Pagkabansa Ang Constantinople ang naging kabisera ng Roman Empire noong 330 CE sa pamumuno ni Emperor Constantine I na pinaka unang Roman Emperor na Kristiyano. Ang Pagsasara ng Constantinople
Araling Panlipunan 8: Kolonyalismo, Imperyalismo, Nasyonalismo at Pagkabansa Sultan Mehmed II May 29,1453 ay bumagsak ang Constantinople matapos ang 55 araw nang pananalakay ng Ottoman Empire. Ang Pagsasara ng Constantinople
Araling Panlipunan 8: Kolonyalismo, Imperyalismo, Nasyonalismo at Pagkabansa Ang pagbagsak ng Constantinople ang naging hudyat ng pagbagsak ng imperyo ng Roma at naging simula ng pangingibabaw sa kapangyarihan ng Imperyo ng Ottoman. Ang Pagsasara ng Constantinople
Araling Panlipunan 8: Kolonyalismo, Imperyalismo, Nasyonalismo at Pagkabansa Ang pagbagsak ng Constantinople ang naging sanhi din ng pagkawala ng mga rutang pangkalakalan mula sa Asya na naging dahilan ng pagsisimula ng panahon ng explorasyon. Ang Pagsasara ng Constantinople
Araling Panlipunan 8: Kolonyalismo, Imperyalismo, Nasyonalismo at Pagkabansa Ang Pagsasara ng Constantinople Maraming iskolar ang tumakas mula Constantinople at bumalik sa Europa.
Gawain 5. “3-2-1 EXIT PASS”
3 bagay na natutunan tungkol sa pagsasara ng Constantinople 2 epekto nito sa daigdig (noon o ngayon) 1 tanong na nananatili sa isip tungkol sa paksa
Gawain 6. CONNECT TO NOW
“Kung noong sinaunang panahon ay nagsara ang Constantinople at naapektuhan ang kalakalan, anong sitwasyon sa kasalukuyan ang maihahambing ninyo dito?”
Gawain 7 . ONE BIG IDEA
Kung ilalarawan mo ang buong aralin sa isang pangungusap, ano ang pinakamahalagang natutunan mo tungkol sa Pagsasara ng Constantinople?
Gawain 8 . SURI SAYSAY
Itala ang mga hinihinging impormasyon sa talaan. Maaring gumamit ng sariling concept map para dito,
DAHILAN EPEKTO ARAL Ang Pagbagsak ng Constantinople
Gawain 9 (TAKDANG ARALIN). ISANG SIMBOLO, LIBONG KWENTO NG CONSTANTINOPLE
Gumawa ng simpleng simbolo o larawan na naglalarawan ng “Pagbagsak ng Constantinople” at lagyan ito ng caption (2–3 pangungusap). Maaraing iguhit o gumupit mula sa mga available na resources sa inyong tahanan para sa gawain.na bibigyan ng 30 puntos sa performance task.