Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV – A (CALABARZON)
Schools Division of Cavite Province
District of Tagaytay City
SAN JOSE ELEMENTARY SCHOOL
San Jose, Tagaytay City
BANGHAY-ARALIN SA SA FILIPINO 3
Name of Teacher GUILLERMA P. MAGISA Section MALINIS
Leaning Area FILIPINO Time 2:00-2:50
Grade Level THREE Date OKTUBRE 20, 2024
I. LAYUNIN
Pinakamahalagang
Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC) (Kung
mayroon, isulat ang
pinakamahalagang
kasanayan sa
pagkatuto o MELC
Natutukoy ang mga salitang magkatugma F3KP – IIb – d-8
Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aarala ay inaasahang:
Nakatutukoy ang mga salitang magkatugma.
Nakabubuo ng pangungusap gamit ang salitang magkatugma.
Napapahalagahan ang pagkakaroon ng masayang pamilya.
II. NILALAMAN
PAGTUKOY SA MGA SALITANG MAGKATUGMA
Approach: Collaborative Approach
Strategies: Jigsaw
Activities: TDAR(Think,Discuss,Act,Reflect)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sanggunian
1. Mga pahina sa
gabay ng guro
MELC at Modyul 1, Ikalawang Markahan sa Filipino 3
2. Mga Pahina sa
Kagamitang mag-aaral
Pahina 26-27
3. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
https://youtu.be/yUXFGglC80M
4. Integrasyon Within- Filipino Integration- Nabibigyang-kahulugan ang kahulugan ng
tula.(F3PY-Id-2.2)
Across- ICT Integration-Natutukoy ang magalang na pananalita na
ginagamit sa paghingi ng paumanhin at pagtanggap ng panauhin.
ESP- Pagpapahalaga sa Pamilya
B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo para
sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
Larawan ng pamilya,tsart,tarpapel ng pangkatang gawain.
IV. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain
1.Pagbati
2.Panalangin
3.Pagtatala ng Liban
4.Pagtatala ng Takdang Aralin
Introduction
(Panimula)
(ICT Integration)
5.Balik-aral
Gawain:
Basahin ang sumusunod na sitwasyon at tukuyin kung ang ang ginamit na
magalang na pananalita ay paghingi ng paumanhin o pagtanggap ng
panauhin.Piliin at pindutin ang iyong sagot gamit ang mouse.
1.Pasensya na po kayo sa nangyari.
2. Humihingi po ako ng tawad sa lahat ng aking kasalanan.
3. Tuloy po kayo sa aming munting tahanan.
4. Dumito po muna kayo habang hinihintay ninyo si tatay.
5. Paumanhin po sa nagawa kong gulo.
Panlinang na Gawain
A.Pagganyak
Magpapakita ng larawan ng pamilya.
Itanong:
Ano ang nakikita nyo sa larawan?
Ano ang tawag sa binubuo ni Tatay, Nanay, Ate, Kuya at Bunso
Bago natin bigkasin o basahin ang isang tula ,nais ko munang unawain natin
ang mga sumusunod na salita.
B.Paglalahad
1.Paghawan ng Balakid
Panuto: Tukuyin ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit. Bilugan ang
paghingi ng paumanhin pagtanggap ng panauhin
paghingi ng paumanhin pagtanggap ng panauhin
paghingi ng paumanhin pagtanggap ng panauhin
paghingi ng paumanhin pagtanggap ng panauhin
paghingi ng paumanhin pagtanggap ng panauhin
(Literacy Skills)
Filipino Integration-
Nabibigyang-kahulugan
ang kahulugan ng tula.
(F3PY-Id-2.2)
letrang tamang sagot.
1. Dios ang iyong gabay saiyong paglalakbay.
a. kaakay
b. patnubay
c. kaakbay
2. Dalisay ang puso niyang tumulong.
a. malinis at totoo
b. Pakitang tao lamang
c. masaya
2.Pagbasa ng Tula
Ang Aking Pamilya
Ni: Linor B. Majestad
Tunay ngang masaya
Ang aming pamilya
Lahat nagmamahalan
At nagtutulungan.
Puso ni Nanay
Talagang dalisay
Kaagapay si Tatay
Sa gabay at patnubay.
ESP Integration-
Pagpapahalaga sa
Pamilya
Sagutin ang mga tanong batay sa Tula
1. Ano ang pinag-uusapan sa tula?
2. Sino ang binanggit sa nabasa mong tula?
3. Kaninong puso ang dalisay?
4. Batay sa tula, paano nagiging masaya ang kanilang pamilya?
5. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng masayang pamilya?
Development
(Pagpapaunlad)
C.Pagtatalakay
Mula sa tulang ating binasa, basahin at isulat ang mga salitang may
salungguhit.
Sa unang saknong, ano -ano ang mga salitang naguhitan?
Tama…
• masaya
• pamilya
•nagmamahalan
•nagtutulungan
Basahin nga muli…
Ano ang napansin ninyo sa dalawang salitang masaya at pamilya?
Sa salitang nagmamahalan at nagtutulungan pareho rin ba?
Alam niyo ba mga bata, na mayron tayong tawag sa mga salitang
pareho ang tunog ito man ay magkalapit ang ibig sabihin o magkaiba.
Ano kaya ang tawag natin sa mga salitang ito?
Kapag ang mga salita ay magkasingtunog, ito ay tinatawag na salitang
magkatugma. Ulitin nga mga bata.
(Salitang magkatugma)
Halimbawa: pera - mura
tama - Ama
ilong – talong
PAGSASANAY
Panuto: Tukuyin ang angkop na salitang katugma ng salita sa
bawat bilang. Piliin ang sagot sa kahon.
1. prutas - _________________
2. mahina - _________________
3. malusog - _________________
4. katawan - _________________
5. pandemiya - ______________
Engagement
(Pagpapalihan)
D.Paglalapat
Pangkatang Gawain
Pangkat 1 Tugma sa Tula
Bigkasin ang tula at guhitan ang mga salitang magkatugma.
RUBRIKS
PAMANTAYAN 4-
Natatangi
at
Napakahus
ay
3-
Mahusay
2-
Katamtama
n
1-Di-
Gaanong
Mahusay
0-Di-
Naipamalas
Malinaw na
nabigkas
ang tula.
Wasto ang
mga salitang
magkatugm
a na
ginuhitan
Aktibong
nakikilahok
ang lahat ng
miyembro ng
pangkat
“Kaibigan Ko”
Ni: Linor B. Majestad
O aking kaibigan
Kasama ko kahit saan
Maging araw o gabi man
Lagi kang naririyan.
pakwan
gatas
busog
akademiya
pahina
(Literacy Skills)
Sa oras ng kagipitan
Ako ay iyong malalapitan
Problema ay pag-uusapan
Upang ito ay masosolusyunan.
O aking kaibigan
Lagi mong tandaan
Ikaw ay aking kayamanan
At mamahalin ko kailanman.
Pangkat II-BILUGAN MO!
Bilugan ang salitang magkatugma sa pangungusap.
1. Ang kutis niya ay makinis.
2. Bakit maalat ang tubig sa dagat?
3. Pangaral ng magulang ay tandaan dahil kapupulatan ito ng aral.
4.Pagmasdan mo ang luntiang kapaligiran.
5. Naglalaba ang nanay sa batis na malinis.
Pangkat III-Sumulat ng pangungusap gamit ang susumunod na salitang
magkatugma.
Bilog-itlog
Lola-bola
Nanay-gulay
Guro-turo
Baboy-palaboy
PAMANTAYAN 5 4 3 2 1
Tama ang paggamit
ng pangungusap at
parirala.
Gumamait ng
malaking titik sa
umpisa ng
pangungusap.
Gumamit ng tamang
bantas sa bawat
pangungusap.
Malinis at medaling
unawain ang
pagkakasulat.
May saysay (sense)
ang binuong
pangungusap.
5-Pinakamahusay
4-Mahusay
3-Katnggap-tanggap
2-Mapaghuhusay pa
1-Nangangailangan pa ng mga pantulong na pagsasanay.
E.Paglalahat
Kailan tatawaging magkatugma ang salita?
Magbigay ng mga halimbawa ng mga salitang magkatugma.Sabihin mo nga
ang mga ito saiyong nanay.
(Assimilation)
V.Pagtataya
Piliin at bilugan ang letra ng wastong sagot sa patlang.
1.Nahihirapan si Aling Nena na piliin ang wastong salita na
katugma ng salitang baso. Sa iyong palagay ano kayang
salita ang katugma nito pangatwiranan ang yong sagot?
a.Bata- Dahil pareho ang unahang pantig ng mga ito.
b.Basa- Dahil parehong may tunog “s”.
c.Laso-Dahil magkatugma ang hulihang pantig na “so”.
d.Wala sa mga nabnaggit ang wastong sagot.
2.Sa palaisipang "Dumaan ang hari, nagkagatan ang mga
pari," ano ang dalawang pares ng salitang magkatugma?
a.hari – pari
b.ang-mga
c.dumaan-pari
d.hari-nagkagatan
3.SI Zia ay naatasan ng kaniyang guro na tumula sa
palatununan sa knilang paaralan. Anong pares ng salita
ang magkatugma na matatagpuan s tula.
Tayo ay magsusulat,
Magbabasa ng aklat,
Sa kuwento'y makikinig,
Tutula at aawit.
a.magsusulat – aklat
b.makikinig – await
c.tutula – aklat
d.await-tutula
4.Paborito ni Ben ang adobong niluto ni Mang Kaloy. Anong
katugma ang ginamit sa pangungusap ng salitang may
salugguhit?
a.Mang Kaloy
b.Paborito
c.Ben
d.Adobong
5.Magaganda ang halaman ni Aling Betty. Ano ang
katugmang salita ng may salungguhit?
a.Telebisyon
b.Salamin
c.Hardin
d.palaman
VI.Takdang Aralin Panuto: Iguhit sa iyong sagutang papel ang masayang mukha
kung ang pares ng salita ay magkatugma at malungkot na
mukha naman kung hindi.
1. bahay – buhay
2. manatili – mahirap
3. ngayon – sitwasyon
4. panahon – tahanan
5. lagpasan – maiiwasan
PAGNINILAY Index of Mastery
5-x
4-x
3x
2x
1x-
0x
VI. REMARKS
Prepared by:
GUILLERMA P. MAGISA
Teacher I
Noted:
MARIA ELENA D.DIGO
Principal II