I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessmen...
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang
mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-
araw-araw na pamumuhay.
B. Pamantayang Pagganap Naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at munlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga palatandaan ng kakapusan sa pang-araw-araw na
pamumuhay. AP9MKE-Ib-4 Nakabubuo ng Konklusyon na ang kakapusan ay isang pangunahing suliraning panlipunan.
AP9MKE-Ib-5 Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang malabanan ang kakapusan. AP9MKE-Ic-6
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong
tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
ARALIN 2 – KAKAPUSAN ARALIN 2 – KAKAPUSAN ARALIN 2 - KAKAPUSAN
PAKSA: Palatandaan ng Kakapusan PAKSA: Kakapusan Bilang Suliraning PAKSA: Paraan Upang Mapamahalaan ang
Panlipunan Kakapusan
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks: Araling Panlipunan Gabay sa Pagtuturo, pp- 18-23 Ekonomiks: Araling Panlipunan Gabay sa Pagtuturo, pp-18-23 Ekonomiks: Araling Panlipunan Gabay sa Pagtuturo, pp-- 18-23
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- aaral Ekonomiks: Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral, pp- 30 Ekonomiks: Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral, pp- 30-31 Ekonomiks: Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral, pp 31
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ikaapat na taon: ph- 73
*Evelina M. Viloria * Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
SD Publications, Inc. Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ikaapat na taon: ph- 75-76
*Evelina M. Viloria * Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
SD Publications, Inc.
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resources o ibang
website Google, Wikepedia, Slideshare, youtube Google, Wikepedia, Slideshare, youtube Google, Wikepedia, Slideshare, youtube
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Batayang aklat, organizer, cartolina strips, Batayang aklat, organizer, cartolina strips, Batayang aklat, organizer, cartolina strips,
kaugnay na larawan, talahanayan, Iskedyul, Kurba, Graphic organizer, laptop,projector, LED TV kaugnay na larawan, talahanayan, Graphic organizer, laptop,projector, L
Size: 169.56 KB
Language: none
Added: Oct 16, 2025
Slides: 7 pages
Slide Content
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan:RABANO HIGH SCHOOL Baitang: 9
Pangalan ng Guro:MAXIMO M. SORRA Asignatura:AP - EKONOMIKS
Petsa at Oras ng Pagtuturo: JUNE 23 – 27, 2025 (WEEK 2) Markahan at Linggo:Unang Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang
mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-
araw-araw na pamumuhay.
B. Pamantayang Pagganap Naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at munlad na pang-araw-araw na
pamumuhay.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga palatandaan ng
kakapusan sa pang-araw-araw na
pamumuhay. AP9MKE-Ib-4
Nakabubuo ng Konklusyon na ang kakapusan
ay isang pangunahing suliraning panlipunan.
AP9MKE-Ib-5
Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang
malabanan ang kakapusan. AP9MKE-Ic-6
II.NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong
tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
ARALIN 2 – KAKAPUSAN ARALIN 2 – KAKAPUSAN ARALIN 2 - KAKAPUSAN
PAKSA: Palatandaan ng Kakapusan PAKSA: Kakapusan Bilang Suliraning PAKSA: Paraan Upang Mapamahalaan ang
Panlipunan Kakapusan
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks: Araling Panlipunan
Gabay sa Pagtuturo, pp- 18-23
Ekonomiks: Araling Panlipunan
Gabay sa Pagtuturo, pp-18-23
Ekonomiks: Araling Panlipunan
Gabay sa Pagtuturo, pp-- 18-23
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Ekonomiks: Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral, pp- 30
Ekonomiks: Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral, pp- 30-31
Ekonomiks: Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral, pp 31
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ikaapat na
taon: ph- 73
*Evelina M. Viloria* Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
SD Publications, Inc.
Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ikaapat na
taon: ph- 75-76
*Evelina M. Viloria* Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
SD Publications, Inc.
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
Google, Wikepedia, Slideshare, youtube Google, Wikepedia, Slideshare, youtube Google, Wikepedia, Slideshare, youtube
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Batayang aklat, organizer, cartolina strips,Batayang aklat, organizer, cartolina strips, Batayang aklat, organizer, cartolina strips,
kaugnay na larawan, talahanayan, Iskedyul,
Kurba, Graphic organizer, laptop,projector,
LED TV
kaugnay na larawan, talahanayan, Graphic
organizer, laptop,projector, LED TV
kaugnay na larawan, talahanayan,
Graphic organizer, laptop,projector, LED TV
III.PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Pagbibigay balita ng mga mag-aaral ukol sa
napapanahong pangyayari sa loob at labas ng
bansa.
Pagbibigay balita ng mga mag-aaral ukol sa
napapanahong pangyayari sa loob at labas ng
bansa.
Pagbibigay balita ng mga mag-aaral ukol sa
napapanahong pangyayari sa loob at labas ng
bansa.
a.Balik Aral Gamit ang yarn, ituro ang arrow(→)na
nagbibigay ng susing salita sa termino:
KAKAPUSAN Pansamantala
KAKULANGAN Limitado
Gabay na tanong:
Ipaliwanag ang pagkakaiba ng Kakapusan sa
Kakulangan.
Magpabigay sa mga mag-aaral kung ano ang
mga palatandaan sa pagkakaroon ng
kakapusan. Ipaliwanag ang mga sagot.
Magbigay ng mga suliraning panlipunan dulot
ng kakapusan.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pabigyang kahulugan sa mga mag-aaraal ang
sumusunod na kasabihan. Itanong kung sang-
ayon sila o hindi.
a.“There is no such thing as best of
both worlds.”
b.“You can’t have your cake and eat it too.”
Video Presentation: Pagpapalabas ng isang
video na ipinapakita ang suliraning
kinakaharap ng isang bansa na may kinalaman
sa kakapusan, partikular sa Africa, India at
Pilipinas.
PICTURE ANALYSIS:
1.Mula sa larawan, suriin ang suliraning
panlipunan na dulot ng paglaki ng populasyon.
2. Anu-anong bansa ang may kaparehong
suliranin?
c.Pag-uugnay ng mga Halimbawa
sa Bagong Aralin
1.Bigyang kahulugan ang PPF.
2.Ipakita ang Kurba.
3.Tukuyin ang diwa ng sumusunod:
a.Pagsasakripisyo ng isang produkto bunga
ng paggawa ng pangalawang
produkto(pagpili-choice; pagsasakripisyo-
trade off)
b.Sa pagpili at pagsasakripisyo, sisibol ang
prinsipyo ng ipinagpalibang
halaga(opportunity cost).
Pagsasagot ng mga mag-aaral sa inihandang
gabay na tanong ng guro.
1.Ano ang ipinahihiwatig ng palabas sa video?
2.Nalagay ka na ba sa parehong sitwasyon?
Mula pa rin sa mga larawan sa balik-aral,
nabanggit ang mga suliraning dulot nito. May
pag-asa pa kayang malutas ang mga
suliraning ito? Paano?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Gamit ang laptop/Projector: Magpapalabas
ng isang panoorin ukol sa kakapusan.
Suriin ang paikot na daloy ng Ekonomiya. (*see
diagram)
Gabay na tanong:
a. Paano nagkakaroon ng suliran sa paikot na
daloy ng ekonomiya?
1.Hatiin ang klase sa 3 pangkat.
2.Magbigay ng kanya-kanyang pamamaraan
upang mapamahalaan ang kakapusan
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
Ayon na sa napanood, pagbigayin ang mga
mag-aaral kung anu-ano ang mga
palatandaan ng pagkakaroon ng kakapusan
.
Pangkatang Gawain:
1.Pagpapangkat sa 2 grupo ang klase.
2.Pagbigayin ang bawat pangkat ng
batayan kung bakit ang KAKAPUSAN ay
itinuring na suliraning panlipunan.
3.Itala ang pinag-sama-samang ideya sa
inihandang manila paper.
4.Pagtatalakay ng isang representante
para sa presentasyon ng gawain ng pangkat.
Rubriks sa Pagpupuntos sa Pangkatang
Gawain
Rubrik sa Pagpupuntos ng Pangkatang
Gawain:
Gawin ang presentasyon sa iba’t-ibang
paraan.
Pangkat 1- Pagtula
Pangkat 2- Puppet show
Pangkat 3- Jingle
Rubrik sa Pagpupuntos ng Pangkatang
Gawain:
Mahusay Katamtaman Kailangan
pa ng
Pagsasanay
Hindi nawala Bihirang nawala angLaging wala ang
ang atensyon saatensyon sa paksaatensyon sa
paksa ng usapanng usapan o gawainpaksa ng
o gawain usapan o
gawain
Hinihikayat ng Madalas na Hindi nakinig
husto ang mgahinihikayat ang mgasa mga sinasabi
kagrupo para kagrupo para ng kagrupo
makisali sa makisali sa gawain
gawain
Nakibahagi ng Madalas na Hindi
husto sa nakibahagi sa nakibahagi at
talakayan talakayan tungkol sakung minsan ay
tungkol sa gawain naggugulo pa sa
gawain talakayan
30 puntos 20 puntos 10 puntos
Mahusay KatamtamanKailangan
pa ng
Pagsasanay
Hindi nawala
ang atensyon
sa paksa ng
usapan o
gawain
Bihirang nawala
ang atensyon sa
paksa ng usapan o
gawain
Laging wala ang
atensyon sa
paksa ng
usapan o
gawain
Hinihikayat ng
husto ang mga
kagrupo para
makisali sa
Madalas na
hinihikayat ang mga
kagrupo para
makisali sa gawain
Hindi nakinig
sa mga sinasabi
ng kagrupo
gawain
Nakibahagi ng
husto sa
talakayan
tungkol sa
gawain
Madalas na
nakibahagi sa
talakayan tungkol
sa gawain
Hindi
nakibahagi at
kung minsan ay
naggugulo pa sa
talakayan
30 puntos 20 puntos 10 puntos
f.Paglinang sa kabihasaan
(Formative Assessment)
1.Bigyang kahulugan ang PPF.
2.Ipakita ang Kurba.
3.Tukuyin ang diwa ng sumusunod:
a.Pagsasakripisyo ng isang produkto bunga
ng paggawa ng pangalawang
produkto(pagpili-choice; pagsasakripisyo-
trade off)
b.Sa pagpili at pagsasakripisyo, sisibol ang
prinsipyo ng ipinagpalibang
halaga(opportunity cost).
Pagsasagot ng mga mag-aaral sa inihandang
gabay na tanong ng guro.
1.Ano ang ipinahihiwatig ng palabas sa video?
2.Nalagay ka na ba sa parehong sitwasyon?
Mula pa rin sa mga larawan sa balik-aral,
nabanggit ang mga suliraning dulot nito. May
pag-asa pa kayang malutas ang mga
suliraning ito? Paano?
g.Paglalapat ng aralin sa pang-
araw- araw na buhay
Gamit ang laptop/Projector: Magpapalabas
ng isang panoorin ukol sa kakapusan.
Suriin ang paikot na daloy ng Ekonomiya. (*see
diagram)
Gabay na tanong:
a. Paano nagkakaroon ng suliran sa paikot na
daloy ng ekonomiya?
1.Hatiin ang klase sa 3 pangkat.
2.Magbigay ng kanya-kanyang pamamaraan
upang mapamahalaan ang kakapusan
h. Paglalahat ng aralin Ayon na sa napanood, pagbigayin ang mga
mag-aaral kung anu-ano ang mga
palatandaan ng pagkakaroon ng kakapusan
.
Pangkatang Gawain:
1.Pagpapangkat sa 2 grupo ang klase.
2.Pagbigayin ang bawat pangkat ng
batayan kung bakit ang KAKAPUSAN ay
itinuring na suliraning panlipunan.
3.Itala ang pinag-sama-samang ideya sa
inihandang manila paper.
4.Pagtatalakay ng isang representante
para sa presentasyon ng gawain ng pangkat.
Rubriks sa Pagpupuntos sa Pangkatang
Gawain
Rubrik sa Pagpupuntos ng Pangkatang
Gawain:
Gawin ang presentasyon sa iba’t-ibang
paraan.
Pangkat 1- Pagtula
Pangkat 2- Puppet show
Pangkat 3- Jingle
Rubrik sa Pagpupuntos ng Pangkatang
Gawain:
MahusayKatamtamanKailangan
pa ng
Pagsasanay
Hindi nawala
ang atensyon
sa paksa ng
usapan o
gawain
Bihirang nawala
ang atensyon sa
paksa ng usapan
o gawain
Laging wala ang
atensyon sa
paksa ng usapan
o gawain
Mahusay Katamtaman Kailangan
pa ng
Pagsasanay
Hinihikayat ng
husto ang
mga kagrupo
para makisali
sa gawain
Madalas na
hinihikayat ang
mga kagrupo para
makisali sa
gawain
Hindi nakinig sa
mga sinasabi ng
kagrupo
Hindi nawala ang
atensyon sa
paksa ng usapan
o gawain
Bihirang nawala ang
atensyon sa paksa ng
usapan o gawain
Laging wala ang
atensyon sa
paksa ng
usapan o
Nakibahagi ng
husto sa
Madalas na
nakibahagi sa
Hindi nakibahagi
at kung minsan
gawain talakayan talakayan tungkolay naggugulo pa
tungkol sa sa gawain sa talakayan
gawain
Hinihikayat ng Madalas na Hindi nakinig 30 puntos 20 puntos 10 puntos
husto ang mga hinihikayat ang mga sa mga sinasabi
kagrupo para kagrupo para ng kagrupo
makisali sa makisali sa gawain
gawain
Nakibahagi ng Madalas na Hindi
husto sa nakibahagi sa nakibahagi at
talakayan talakayan tungkol sakung minsan ay
tungkol sa gawain naggugulo pa sa
gawain talakayan
30 puntos 20 puntos 10 puntos
i.Pagtataya ng aralin Ipasagot ang inihandang gawain:
*Isulat sa unahan ng salita ang (A)kung
KAKAPUSAN o (B)kung KAKULANGAN at (X)
kung hindi angkop ang pangungusap.
(*see powerpoint presentation)
Maikling pagsusulit:
Isulat ang titik T kung ang pangungusap ay
TAMA at M kung MALI.
*see organizer
Sanaysay:
“Ang magagawa ko bilang mag-aaral upang
malunasan ang suliranin sa kakapusan”
j.Takdang aralin Gawin ang GAWAIN 5: OPEN ENDED STORY
Palagyan ng maikling katapusan ang
kuwento. Ipaugnay ang kwento sa suliraning
panlipunan na nagaganap dahilan sa
kakapusan. Tingnan ang rubric upang
maging batayan sa pagsusulat ng mga mag-
aaral. (*see Rubrics p. 32)
Sanggunian:Batayang aklat p. 32
1.Magsaliksik ng mga pamamaraan
upang mapamahalaan ang kakapusan.
2.Itala ang nakalap na impormasyon sa
kwaderno.
Sanggunian: Batayang aklat p. 31-32
Gawin ang GAWAIN 6: CONSERVATION
POSTER
Gumawa ng poster na nagpapakita ng
konserbasyon sa mga yamang likas at mga
paraan kung paano mapamamahalaan ang
kakapusan. (*see Rubrics sa pahina 33)
Sanggunian: Batayang aklat p. 33
IV.MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c.Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f.Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong ng
aking
punongguro at superbisor?
g.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga
kapwa guro?
Prepared by: Approved:
MAXIMO M. SORRA JONATHAN G. GOYALA
T-III School Head