Filipino sa Piling Larang -Del Mundo, Jean D Q1 W3.docx

MichellePlata4 36 views 9 slides Jan 05, 2025
Slide 1
Slide 1 of 9
Slide 1
1
Slide 2
2
Slide 3
3
Slide 4
4
Slide 5
5
Slide 6
6
Slide 7
7
Slide 8
8
Slide 9
9

About This Presentation

lesson plan


Slide Content

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
Teacher: Jean D. Del Mundo DLE No: 3
Learning Area: Filipino sa Piling Larang (Akademik) Grade Level:11
Teaching Dates: Enero 02-03, 2025 Quarter: III
Section and Teaching Time: STEM MED 11 Week: 3
| Lunes- 8:15-9:15
Martes 7:15-8:15
Miyerkules 11:00-12:00
Huwebes 3:00-4:00
STEM Engineering A
| Lunes 3:00-4:00
Martes 3:00-4:00
Huwebes 11:00-12:00
Biyernes 11:00-12:00
STEM Engineering B
| Lunes 8:15-9:15
Martes 8:15-9:15
Huwebes 8:15-9:15
Biyernes 8:15-9:15
I. LAYUNIN REMARKS
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Nauunawaan ang kalikasan, layunin at
paraan ng pagsulat ng iba’t ibang
anyo ng sulating ginagamit sa pag-
aaral sa iba’t ibang larangan.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nasusuri ang kahulugan at kalikasan
ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng
sulatin.
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC)
Nabibigyang-kahulugan ang
akademikong pagsulat
CS_FA11/12PB-0a-c-101
II. NILALAMAN ANG AKADEMIKONG PAGSULAT
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sanggunian
1.Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Wala
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
Dela Pena Ma. Corazon 2020 Filipino sa
Piling Larang ,Department of Educaton-
Region Iv-A Calabarzon pp 12-18
3. Mga Pahina
saTeksbuk
Bernales, Rolando et.al. 2016 Filipino sa
Piling Larang Alinsunod sa K-12
Kurikulum ng Batayang Edukasyon, Mutya
Publishing House, INC.

Nuncio, Rhoderick at Nuncio Elizabeth
et.al.2016 Sidhaya 11 Filipino sa Piling
Larang (Batayang Aklat sa Filpino

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
sa Senior High School)C ad E Publishing
INC
Del Rosario,et.al.2023 Filipino sa
Piling Larang .Pinagyamang Pluma,
ikalawang Edisyon. Phoenix
Publishing House
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning
Resource
Wala
B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
Laptop, TV
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula 1.Panalangin/Pagbati
2.Pagbibigay ng guro ng ilang
paalala, alituntunin at tagubilin sa
klase
3.Pagtatala ng mga liban.
4.Kumustahan
5.Pagganyak
Aktibiti:
"My Year of Transformation"
(Pagbabago ng Taon)
www.google.com
Ang aktibidad na ito ay
makakatulong sa mga mag-aaral na
magtakda ng malinaw at
makakamtang mga resolusyon para
sa bagong taon. Ang layunin nito ay
magsilbing gabay at inspirasyon
upang mapabuti ang kanilang mga
sarili sa mga aspeto ng kanilang

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
buhay na nais nilang baguhin o
pagbutihin.
Ang gawaing ito ay indibidwal na
gagawin ng mga mag-aaral upang
magkaroon sila ng repleksyon sa
sarili.
Hakbang:
1.Pagmuni-muni sa Nakaraang
Taon:
Maglaan ng ilang minuto
upang pagnilayan ang mga
natutunan at karanasan mula
sa nakaraang taon. Isulat ang
mga aspeto ng buhay na nais
pang mapabuti o mga bagay
na nais itama sa bagong taon.
Halimbawa: "Kulang ako sa
disiplina sa pag-pag-aaral "
o "Gusto kong mas mag-
focus sa pag-aaral."
2.Pagtukoy sa mga
Resolusyon:
Gumamit ng "SMART Goals"
(Specific, Measurable,
Achievable, Relevant, Time-
bound) sa pagtukoy ng mga
resolusyon para sa susunod na
taon. Isulat ang 3-5 na layunin
na nais nilang matamo.
3.Visualisasyon at Paghikayat
sa Sarili:
Magbigay ng oras upang
gumuhit o magsulat ng mga
visual na simbolo ng mga
layunin na nais nilang matamo.
Kapag tapos na, sabay-sabay
na basahin ang mga layunin at
i-visualize ang tagumpay.
Pumili ng mga affirmations o
positive statements tulad ng
"Ako ay malakas at
determinado" o "Kaya kong

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
magtagumpay sa bawat
hakbang."
4.Commitment to Action:
Sa huling bahagi ng aktibidad,
ang bawat mag-aaral ay pipili
ng isang layunin at maglalagay
ng isang konkretong hakbang
na gagawin nila sa unang
linggo ng taon upang
magsimula.
5.I-share ang mga
Resolusyon: Maaaring
magtulungan ang bawat isa
upang magbigay ng suporta sa
isa't isa na magkaroon ng
lakas ng loob na magsalita sa
unahan. Ang mga mag-aaral
ay maaaring mag-share ng
kanilang mga resolusyon sa
kapwa mag-aaral at magtakda
ng follow-up check-ins upang
magbigay ng encouragement
sa bawat isa.
Tandaan: Ang susi sa New Year's
resolution ay hindi lang basta
magtakda ng layunin, kundi ang
pagtutok sa mga konkretong hakbang
upang makamit ang mga ito. Ang
bawat maliit na tagumpay ay
nagdadala ng mas malaking
positibong pagbabago sa iyong buhay.
Pamprosesong tanong:
1.Sa ginawang gawain
ano ang napansin mo
na koneksyon nito sa
pagsulat?
2.Paano mo ito
maiiugnay sa
akademikong pagsulat.
6.Paghahabi ng mga
Layunin
Sa pagtatapos ng aralin,
inaasahang ang mga mag-aaral

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
ay:
1.Natutukoy ang kahulugan at
layunin ng akademikong
pagsulat.
2.Naipaliliwanag ang mga
katangian ng isang
mahusay na akademikong
sulatin.
3.Nakalalahok nang aktibo sa
mga gawain.

Buoin Mo Ako!
Ang klase ay hahatiin sa
tatlong pangkat. Ang bawat pangkat
ay bubuo ng baybay na Akademikong
Pagsulat gamit ang mga bagay na
dala nila o nasa katawan nila. Ang
unang grupo na matatapos ay
magkakamit ng 5 puntos.
Matapos ang gawain ang mga
mag-aaral na nagwagi ay bibigyan nila
ng pakahulugan ang akademikong
pagsulat batay sa kanilang inisyal na
ideya.
Ang Akademikong Pagsulat
Pagtalakay sa mga sumusunod:
Kahulugan ng Akademikong
Pagsulat
Flip the Bottle
 Ang klase ay hahatiin sa
dalawang pangkat. Ang bawat
pangkat ay magkakaroon ng 5
kinatawan na siyang
magpapatayo ng bote na may
tubig. Ang grupo na
makakapagtayo ng bote na
may tubig ay magbibigay ng
kanyang hinuha sa kung ano
ang katangian ng
Akademikong Pagsulat. Ang
bawat sagot na tama ay may
katumbas na 1 puntos.

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
Katangian ng Akademikong
Pagsulat
Pagkatapos ng gawain ay sasagutin
ng mga mag-aaral ang mga
sumusunod na tanong.
1.Ano sa iyong palagay ang
Akademikong pagsulat?
2.Bilang isang mag-aaral, ano ang
kahalagahan ng Akademikong
pagsulat?
3.Bilang isang mag-aaral, ano para
sa iyo ang pinakamahalagang
katangian na dapat taglayin ng
isang mahusay na akademikong
sulatin?
B. Pagpapaunlad
DAY 2
Catch Up Friday
Dugtungang Pagbabasa
Values Integration
Liham para sa Aking mga Anak
ni Chicky Nicky
1.Ano ang diwang nakapaloob
sa binasang teksto?
2.Bakit kaya ito naisulat ng
may-akda?
3.Ano kaya ang nag-udyok sa
kanya upang ilahad ang mga
ideyang ito?
4.Sumasang-ayon ka ba sa
punto ng manunulat? Bakit?
C. Pakikipagpalihan
D. Paglalapat
V. MGA TALA:
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80
% sa pagtataya.
B.Bilang ng mga

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
mag-aaral na
nangangailanga
n pa ng ibang
gawain para sa
remediation
Nakatatulong
baa ng
remedial? Bilang
ng mga mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
C.Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy
sa remediation
D.Alin sa mga
estratehiyang
pampagtuturo
ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
E.Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
F.Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Inihanda ni:
JEAN D. DEL MUNDO
Teacher II
Checked by:
DONNA SUSANA A. GODOY EdD
Principal II

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
Liham para sa Aking mga Anak
ni Chicky Nicky
Mula sa malayo, aking nakikita ang inyong kalagayan kaya naisip kong sumulat ng
isang bukas naliham para sa inyong lahat. Ako, na inyong ina ay labis na nalulumbay sa
tuwing aking sinasariwa ang mgapaghihirap ng inyong mga nakatatandang kapatid
upang mabuo lamang ang ating pamilya namakatatlong beses na sinubukang
wasakin ng iba.
Hindi kaila na sa mundong ating ginagalawan ang mga bagay o pangyayari ay
walang katiyakan. Sapuntong ito, ang tangi ko lamang nais ay mabatid ninyong lahat ang
nilalaman ng aking puso, nawa aypagnilayan ninyo nang maigi ang liham kong ito.
Bago pa man kayo isilang sa mundo, ninais ko na magkaroon kayong magkakapatid
nang maayos nasamahan at relasyon. Kayong lahat, sama-sama, nagtutulungan hindi
nanggugulo. Kung aking babalikanang nakaraan, ang inyong mga nakatatandang kapatid
ay naging napakabuti, maayos silang lumaki,bagamat payak lamang ang uri ng
pamumuhay, ang bawat isa ay may tungkuling ginampanan upang pag-unlad ay makamtan.
Ako’y kanilang inalagaan at pinoprotektahan sa paraang alam nila.
Subalit tulad ng aking sinabi sa bungad ng liham kong ito, pagbabago ay „di
maiiwasan. Isang araw, angpayak na buhay ay unti-unting nababago. Nagbago ito nang
pinahintulutan ng ilan sa inyong mga kapatidang pagpasok ng ibang pamilya sa ating
tahanan. Aking nakita ang unti-unting pagpanaw ng ilan sainyong mga kapatid dahil sa
kanilang pakikibaka upang ating nakasanayan ay mapreserba. Nangpagkakataong
iyon, parang dinudurog ang aking puso habang sila y aking pinagmamasdan,

lubhangnapakasakit para sa isang ina ang makitang nagdurusa ang kanyang mga anak
ngunit wala akong magawadahil sa aking mahigpit na pagkakagapos. Oo, ako y iginapos ng

napakahigpit, maraming beses kongpinilit makatakas ngunit ako y hindi nagtagumpay.

Habang ako y nagdurusa at walang magawa, habangaking kabuuan ay patuloy na

nilalapastanganan ng ibang pamilya, kasabay nito ang aking panaghoy nabalang araw, ang
mga sanggol na aking inaruga ay silang magsasakatuparan ng buong pamilyang aking
pinangarap.
Nang ako y tuluyang makalaya, sa tulong din ng inyong mga kapatid, walang

pagsidlan ang ligayang akingnadama. Nabuhayan ako ng loob, Nakita ko ang magandang
hinaharap para sa ating lahat.

Address: N. Babao Avenue, Poblacion, Lobo, Batangas
(043) 419-7663
[email protected]/[email protected]
DepEd Tayo Lobo SHS - Batangas

Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
LOBO SUB-OFFICE
LOBO SENIOR HIGH SCHOOL
Ngunit bakit ganoon? Pangarap na aking inasam, tila kailanman ay hindi na
makakamtan. Ang ilan sainyong mga kapatid ay namatay sa sarili ninyong mga kamay, ang
ilan ay piniling mangibang bayan upangkahirapang nararanasan ay malunasan, ngunit ang
nakararami sa inyo ay nanatili sa aking poder, ang ilanay naghahanap-buhay upang
mabuhay ngunit ang ilan ay umaasang mabibigyan ng pagkain upang mabuhay.
Sa puntong ito, iisa lamang ang aking katanungan…ano ang nangyari sa inyo?
Bakit tila kayong magkakapatid ay hindi nagkakasundo? Anong nangyari sa
dati ninyong samahan?Nasaan ang pagtutulungan? Nasaan na ang pagmamahalan? Bakit
mas minabuti ninyo na maghiwalay atkaniya-kaniya? Anong nangyari? Ano?
Tulad ng maraming ina, ang nais ko lamang ay magkaroon kayo ng magandang
buhay. Ang makita angbawat isa sa inyo na malayo na ang narating, ang makita kayong
nagdadamayan, nagmamahalan, atnagtutulungan sa gitna man ng problema o kasiyahan.
Isa akong ina na ang tanging dalangin ay angmakita ang aking anak na may magandang
ugnayan sa bawat isa.
1. Ano ang diwang nakapaloob sa binasang teksto?
2. Bakit kaya ito naisulat ng may-akda?
3. Ano kaya ang nag-udyok sa kanya upang ilahad ang mga ideyang ito?
4. Sumasang-ayon ka ba sa punto ng manunulat? Bakit?