GRADE 10- WEEK 8 DLP. Araling Panlipunan

JESSAMINETANGUIHAN 365 views 7 slides Feb 23, 2025
Slide 1
Slide 1 of 7
Slide 1
1
Slide 2
2
Slide 3
3
Slide 4
4
Slide 5
5
Slide 6
6
Slide 7
7

About This Presentation

lesson plan


Slide Content

Republic of the Philippines
Department of Education
Region VIII- Eastern Visayas
Schools Division of Biliran
Cabucgayan District II
CABUCGAYAN NATIONAL SCHOOL OF ARTS AND TRADES
Libertad, Cabucgayan, Biliran
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10
Paaralan CABUCGAYAN NATIONAL SCHOOL
OF ARTS and TRADES
Baitang/AntasGrade 10
Guro JESSAMINE T. MONCADA Asignatura AP
(Kontemporaryong
Isyu )
Araw at Oras NOVEMBER 12, 2024 (8:15-9:00 AM,
10:30- 11:15 AM)
Markahan IKALAWANG
MARKAHAN
I.LAYUNIN:
A.Maihahayag ang sariling opinyon at saloobin tungkol sa epekto ng globalisasyon sa isang
maayos na paraan.
A.PAMANTAYANG PANGNILALAMAN (Content Standards)
 Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang
isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo
sa pambansang kaunlaran.
B.PAMANTAYANG PAGGANAP (Performance Standards)
 Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang
nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C.MGA KASANAYANG SA PAGKATUTO (Learning Competencies/Objectives (Isulat ang Code sa
bawat kasanayan)
 Naipapahayag ang saloobin tungkol sa epekto ng globalisasyon
II.NILALAMAN (Content)
Epekto ng globalisasyon
III.KAGAMITANG PANGTURO (Learning Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide pages) AP 10 MELC
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral (Learner’s Materials pages)
3.Mga Pahina sa Teksbuk (Textbook pages)
4.Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources (Additional Materials from
Learning Resource (LR) portal)
B.Iba pang Kagamitang Pangturo (Other Learning Resources) chalk,LM, graphing paper
IV.PAMAMARAAN (PROCEDURES ) (May vary. It depends upon the teacher. This is a flexible part.
Put time allotment in each step)
Mga aktibidad ng Guro Mga aktibidad ng mga Mag-aaral
A.Balik – aral sa
nakaraang aralin
at/Pagsisimula ng
bagong aralin
(Reviewing previous lesson or
Bago tayo mag tungo sa
ating bagong aralin,
balikan muna natin ang
ating pinag aralan nong
nakaraang lingo
Dalawang uri ng migrasyon ay ang
panloob at panlabas na migrasyon

presenting the new lesson) anu ang dalawang uri ng
migrasyon
Pull Factor
Push Factor
Tama!
Pull factor ay ang positibong salik ng
migrasyon
Push factor ay ang negatibong salik
ng migrasyon
B.Paghahabi sa layunin ng
aralin
(Establishing a purpose for the
lesson)
Ano ang nararamdaman
ninyo tungkol sa mga
pagbabagong dulot ng
globalisasyon sa
Pilipinas? Sa tingin
ninyo, nakabubuti ba o
nakasasama ang mga
pagbabagong ito?
C.Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of the new
lesson)
Pagpapakita ng
larawan batay sa
pakasang tatalakayin
Anu ang inyong
masasabi sa imahe na
ipinakita ko sa inyo?
Ma’am mga produkto at band sa iba’t
ibang bansa at online platfrom kung
saan kami ay malayang nakakabili sa
aming mga gusto.

D.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
(Discussing new concepts and
practicing new skills #1)
Sabihin at tukuyin kung
ano ang inyong nakikita
sa larawan na ito.
Magaling!
Ang globalisasyon ay
isang proseso ng
pandaigdigang
integrasyon at
interaksyon sa pagitan ng
mga bansa sa iba’t ibang
aspeto tulad ng
ekonomiya, kultura,
teknolohiya, at pulitika.
Sa madaling salita, ito ay
ang proseso ng pag-
uugnay ng mga bansa at
komunidad sa buong
mundo sa pamamagitan
ng malayang palitan ng
mga produkto, serbisyo,
impormasyon, at ideya.
Halimbawa ng
Globalissayon:
1. Ekonomiya
2. Teknolohiya
3. Kultura
4. Politika
Mga Positibo at Negatibong
Epekto ng Globalisasyon:
Positibo:
•Pagtaas ng oportunidad sa
trabaho (BPO, OFWs).
•Pagdami ng pagpipilian sa
mga produkto at serbisyo.
•Pagyaman ng kaalaman at
teknolohiya.
•Pagyakap sa iba’t ibang
kultura at pananaw na
nagdudulot ng mas malawak
na pag-unawa.
Negatibo:
•Pagkawala ng sariling
kultura at tradisyon dahil sa
Ma’am yan ay isang globe
Ma’am globalisayon, mga ugnayan
ng iba’t ibang bansa ,

impluwensya ng banyagang
kultura.
•Pagiging dependent sa
ekonomiya ng ibang bansa.
•Problema sa kalikasan dahil
sa industriyalisasyon at
pagtaas ng produksyon ng
mga produkto.
Ang globalisasyon ay
may malaking papel sa
modernong pamumuhay
ng mga Pilipino, kaya’t
mahalaga na ito ay pag-
isipan nang mabuti upang
makita ang balanse ng
mga benepisyo at hamon
na dulot nito sa lipunan.
E.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
(Discussing new concepts and
practicing new skills #2)
ang globalisasyon ay
hindi lang bukod sa
malawak na interaksyon
ng mga bansa, ang
globalisasyon ay
nagdudulot ng
mabilisang pagpapalitan
ng mga produkto, ideya,
at teknolohiya na may
direktang epekto sa ating
kultura, ekonomiya, at
pang-araw-araw na
buhay.
Pangunahing aspeto ng
globalisasyon:
ekonomiko, kultural,
teknolohikal, at politikal.
Ipakita ang tamang paraan ng
pagpapahayag ng saloobin at
pagbuo ng opinyon.
Halimbawa:
Simula: “Para sa akin,
ang globalisasyon ay
mabuti dahil…”
Paliwanag:
“Nakatutulong ito sa
ating ekonomiya sa
pamamagitan ng…”
Konklusyon: “Kaya,
sa kabuuan,
Para sa akin ang globalisasyon ay
Mabuti dahil eto ay nag bibigay daan
para sa mga oportunidad
Nakakatulong ito sa ating ekonomiya
sa pamamagitan ng pagpapallitan ng
produkto at pagpasok ng mga
investments
Kaya sa kabuuan, naniniwala ako na
ang globalisayon ay may magandang
epekto sa bayan at sa mga tao.

naniniwala ako na…”
Pangkatang Gawain:
Hatiin ang klase sa
maliliit na grupo.
Magbigay ng isang
aspeto ng globalisasyon
(ekonomiko, kultural,
teknolohikal, o politikal)
sa bawat grupo at
hayaang magtalakayan
ang mga mag-aaral
tungkol sa epekto nito.
•Ano ang mga magagandang
dulot ng aspeto ng
globalisasyon na ito?”
•Ano ang mga posibleng
problema o hamon na dala
nito?”
•Ano ang masasabi ng
inyong grupo tungkol sa
aspeto ng globalisasyon
na inyong sinuri?”
Pagkatapos ng talakayan,
ang bawat grupo ay mag-
uulat sa klase at
magpapahayag ng
kanilang sariling opinyon
o pananaw.
Bigyan lamang ng sampung minute
bawat grupo ng mag.aaral
Itatalakay ng mga mag-aaral ang
kanilang mga sagot sa harap
F.Paglinang sa kabihasan
(tungo sa formative
assessment)
(Developing mastery (Leads to
Formative Assessment)
Pagsusulat ng Maikling
Sanaysay (8 minuto)
Sumulat ng isang
maikling sanaysay (3–5
pangungusap) kung saan
ilalahad mo ang iyong
saloobin sa epekto ng
globalisasyon sa iyong
buhay, pamilya, o
komunidad. Gumamit ng
halimbawa mula sa iyong
karanasan o
obserbasyon.
Bigyan ng walong minute ang mag-
aaral para sa gawain
G.Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
(Finding practical
applications of concepts
and skills in daily living)
Layunin:
Upang maunawaan ng mga
mag-aaral ang kahalagahan
ng konsepto ng globalisasyon
at makita kung paano ito
direktang naaapektuhan ang
kanilang pang-araw-araw na
buhay, pati na ang kanilang
mga pamilya at komunidad.

Gawain: “Proudly Filipino
Challenge” kung saan
hihikayatin ang mga mag-
aaral na subukang
gamitin o tangkilikin ang
lokal na produkto sa halip
na imported na mga
produkto sa loob ng
isang linggo, halimbawa,
pagkain ng lokal na
meryenda (tulad ng
kakanin) sa halip na mga
dayuhang meryenda.
H.Paglalahat ng Aralin
(Making generalizations and
abstractions about the
lesson)
I.Pagtataya ng aralin
(Evaluating learning)
Panuto: kumuha ng ½
crosswise na papel ang
sagutan ang tanong
Paano ninyo
maipapahayag ang
inyong saloobin sa
globalisasyon nang hindi
nalilimutan ang halaga ng
ating sariling kultura
bilang Pilipino?
J.Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin at
remediation (Additional
activities for application or
remediation)
V.MGA TALA (REMARKS)
VI.PAGNINILAY
(REFLECTION)
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
(No. of learners who earned 80% in the
evaluation)
B.Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation. (No. of learners who
acquire additional activities for remediation)
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin. (Did
the remedial lessons work? No. of learners
who have caught up with the lesson)
D.Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation. (No. of learners who continue
to require remediation)

E.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong? (Which of my teaching
strategies worked well? Why did these work?
F.Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punong-
guro at superbisor?
(What difficulties did I encounter which my
principal or supervisor can help me solve?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa
ko guro?
(What innovation or localized materials did I
use/discover which I wish to share with other
teachers?)
Tags