DAILY LESSON LOG-Grade 10-2nd quarter.docx

AlexaMaeBias 0 views 39 slides Oct 09, 2025
Slide 1
Slide 1 of 39
Slide 1
1
Slide 2
2
Slide 3
3
Slide 4
4
Slide 5
5
Slide 6
6
Slide 7
7
Slide 8
8
Slide 9
9
Slide 10
10
Slide 11
11
Slide 12
12
Slide 13
13
Slide 14
14
Slide 15
15
Slide 16
16
Slide 17
17
Slide 18
18
Slide 19
19
Slide 20
20
Slide 21
21
Slide 22
22
Slide 23
23
Slide 24
24
Slide 25
25
Slide 26
26
Slide 27
27
Slide 28
28
Slide 29
29
Slide 30
30
Slide 31
31
Slide 32
32
Slide 33
33
Slide 34
34
Slide 35
35
Slide 36
36
Slide 37
37
Slide 38
38
Slide 39
39

About This Presentation

lesson plan for teachers teaching values education


Slide Content

DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa October 29, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: Equality 12:30 – 1:20 T
Justice 2:10 – 3:00 T
Determination 3:15 – 4:05 T
I. LAYUNIN UNANG ARAW
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pagkukusa ng makataong kilos.
B. Pamantayan sa PagganapNakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Naipaliliwanag na may pagkukusa sa makataong kilos kung nagmumula ito sa kalooban na malayang isinagawa sa pamamatnubay ng
isip/kaalaman.
2. Natutukoy ang mga kilos na dapat panagutan.
3. Nagkakaroon ng pagpapahalaga ang mga mag-aaral sa paggawa ng makataong kilos batay sa kanilang mga natutunan at karanasan.
II.NILALAMAN Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos (Voluntariness of Human Act)
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Laptop, projector, modyul
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
Pahina 50-59
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
Pahina 92-96
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 92-96
4. Karagdagang Kagamitan

mula sa Portal ng Learning
Source
5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors
IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
Basahin at ipaliwanag ang sinabi ni Agapay na, “Anumang uri ng indibidwal ka sa ngayon at kung anong magiging uri ka ng indibidwal sa
mga susunod na panahon ay nakasalalay sa iyong kilos ngayon”. Ano ang ibig sabihin nito?
2. Mga Gawain sa Paglinang at
Pagtatalakay sa Aralin
Gawain:
Panuto: Mag-isip ng mga pangyayari sa iyong buhay sa mga nakaraang buwan at isipin kung mayroon kang ginawang kilos. Ano ang kilos
na iyong nagawa?
Pagsusuri:
1.Kung mabibigyan ka ng isa pang pagkakataon, uulitin mo ba ang parehas na kilos? Oo o Hindi, Bakit?
2.Lahat ba ng nagawa mong kilos ay tama? oo o hindi, Bakit?
3.Kusa ba sa iyong kalooban ang kilos na iyong ginawa?
4.Binigyang pansin mo ba ang pananagutan mo sa kahihinatnan ng pinili mong pasiya?
PAGTATALAKAY NG MGA MAHAHALAGANG KONSEPTO SA ARALIN.
Paglalahat:
1.Bakit kailangang pinag-iisipan natin ang kilos sa pang araw-araw nating Gawain?
Ang bawat pagkilos ng isang tao maging ito man ay pinag-isipan o hindi ay may pananagutang kaakibat. Ito ang magtuturo sa atin
tungo sa makataong pagkilos.
Paglalapat:
1.Bilang mag-aaral/kabataan, bakit mahalagang magpakita ng kapanagutan sa mga kilos na ginagawa? Paano mo ito maipapakita?
3. Panapos na Gawain Ebalwasyon:
Isulat ang salitang TAMA kung ang pangungusap ay nagsasaad ng tamang kaisipan at MALI kung nagsasaad ng maling kaisipan.
________1. Ang makataong kilos ay resulta ng kaalaman, ginamitan ng isip at kilos-loob kaya’t may kapanagutan ang tao sa pagsasagawa
nito.
________2. Ang kilos ng tao ayon sa kanyang kalikasan bilang tao at hindi ginagamitan ng isip at kilos-loob kaya walang kapanagutang
nakapaloob dito.

________3. Ang taong may kapanagutan ay alam ang kanyang ginagawa at ninais niyang gawin ang kilos na ito.
________4. Kung mabuti at masamang kilos ay katangap-tanggap sapagkat ito ay parte ng pagkatao ng isang tao.
________5. Ang pananagutan ay depende sa taong kumilos ng isang kilos.
Sagot:
1.TAMA
2.TAMA
3.TAMA
4.MALI
5.MALI
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
DAILY LESSON LOG

Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa October 29, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: Equality 12:30 – 1:20 T
Justice 2:10 – 3:00 T
Determination 3:15 – 4:05 T
I. LAYUNIN UNANG ARAW
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pagkukusa ng makataong kilos.
B. Pamantayan sa PagganapNakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Naipaliliwanag na may pagkukusa sa makataong kilos kung nagmumula ito sa kalooban na malayang isinagawa sa pamamatnubay ng
isip/kaalaman.
2. Natutukoy ang mga kilos na dapat panagutan.
3. Nagkakaroon ng pagpapahalaga ang mga mag-aaral sa paggawa ng makataong kilos batay sa kanilang mga natutunan at karanasan.
II.NILALAMAN Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos (Voluntariness of Human Act)
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Laptop, projector, modyul
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
Pahina 50-59
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
Pahina 92-96
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 92-96
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Source

5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors
IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
2. Mga Gawain sa Paglinang at
Pagtatalakay sa Aralin
Isahang Gawain:
Panuto: Mag-isip ng mga pangyayari sa iyong buhay sa mga nakaraang buwan at isipin kung mayroon kang ginawang kilos. Ano ang kilos
na iyong nagawa?
Pagsusuri:
1.Kung mabibigyan ka ng isa pang pagkakataon, uulitin mo ba ang parehas na kilos? Oo o Hindi, Bakit?
2.Lahat ba ng nagawa mong kilos ay tama? Oo o hindi, Bakit?
3.Kusa ba sa iyong kalooban ang kilos na iyong ginawa?
4.Binigyang pansin mo ba ang pananagutan mo sa kahihinatnan ng pinili mong pasiya?
PAGTATALAKAY NG MGA MAHAHALAGANG KONSEPTO SA ARALIN.
Paglalahat:
Ang bawat pagkilos ng isang tao maging ito man ay pinag-isipan o hindi ay may pananagutang kaakibat. Ito ang magtuturo sa atin
tungo sa makataong pagkilos.
Paglalapat:
1.Bilang mag-aaral/kabataan, bakit mahalagang magpakita ng kapanagutan sa mga kilos na ginagawa? Paano mo ito maipapakita?
3. Panapos na Gawain Ebalwasyon:
Isulat ang salitang TAMA kung ang pangungusap ay nagsasaad ng tamang kaisipan at MALI kung nagsasaad ng maling kaisipan.
________1. Ang makataong kilos ay resulta ng kaalaman, ginamitan ng isip at kilos-loob kaya’t may kapanagutan ang tao sa pagsasagawa
nito.
________2. Ang kilos ng tao ayon sa kanyang kalikasan bilang tao at hindi ginagamitan ng isip at kilos-loob kaya walang kapanagutang
nakapaloob dito.
________3. Ang taong may kapanagutan ay alam ang kanyang ginagawa at ninais niyang gawin ang kilos na ito.
________4. Kung mabuti at masamang kilos ay katangap-tanggap sapagkat ito ay parte ng pagkatao ng isang tao.
________5. Ang pananagutan ay depende sa taong kumilos ng isang kilos.

Takda:
May ibibigay akong kopya ng komiks. Suriin Mabuti ang pangyayaring nakasaad sa komiks at pagkatapos ay ibigay ang hinihiling ng
bawat katanungan. Islat ang sagot sa short bond paper. (ADM. Modyul 1. Gawain 3Pahina 8-11)
Komiks Uri ng
Pagkukusa ayon
kay Aristotle
Tukuyin at isulat ang kilos
na ginawa ng
pangunahing tauhan sa
komiks
Ang kilos ba na ginawa ng
pangunahing tauhan ay
pagkukusa sa kanilang
kalooban? Oo o hindi,
ipaliwanag.
Nararapat ba ang ginawa ng
pangunahing tauhan? Oo o
hindi. Kung hindi ibigay ang
nararapat na kilos.
Komiks 1
Komiks 2
Komiks 3
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10

Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa November 4-5, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: UNANG ARAW
Determination 12:30 – 1:20 M
Equality 1:20 – 2:10 M
Justice 2:10 – 3:00 M
PANGALAWANG ARAW
Equality 12:30 – 1:20 T
Justice 2:10 – 3:00 T
Determination 3:15 – 4:05 T
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto ng
pagkukusa ng makataong kilos.
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pagkukusa
ng makataong kilos.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at
nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at
nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Natutukoy ang mga kilos na dapat panagutan.
2.Naipaliliwanag na may pagkukusa sa makataong kilos kung
nagmumula ito sa kalooban na malayang isinagawa sa
pamamatnubay ng isip/kaalaman.
3. Nagkakaroon ng pagpapahalaga ang mga mag-aaral sa paggawa ng
makataong kilos batay sa kanilang mga natutunan at karanasan.
1. Natutukoy ang mga kilos na dapat panagutan.
2. Naipaliliwanag na may pagkukusa sa makataong kilos kung
nagmumula ito sa kalooban na malayang isinagawa sa pamamatnubay
ng isip/kaalaman.
3. Nagkakaroon ng pagpapahalaga ang mga mag-aaral sa paggawa ng
makataong kilos batay sa kanilang mga natutunan at karanasan.
II.NILALAMAN Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos (Voluntariness of Human Act)Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos (Voluntariness of Human Act)
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Laptop, modyul, libro Laptop, modyul, libro
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
Pahina 50-59 Pahina 50-59
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
Pahina 92-96 Pahina 92-96

3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 92-96 Pahina 92-96
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Source
5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkersVisual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkers
IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
“Matuto ka naming magkusa dahil hindi ka na bata!”
Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
Basahin at ipaliwanag ang sinabi ni Agapay na, “Anumang uri ng
indibidwal ka sa ngayon at kung anong magiging uri ka ng indibidwal sa
mga susunod na panahon ay nakasalalay sa iyong kilos ngayon”. Ano
ang ibig sabihin nito?
2. Mga Gawain sa
Paglinang at Pagtatalakay
sa Aralin
Gawain:
Isahang Gawain:
Panuto: Mag-isip ng mga pangyayari sa iyong buhay sa mga
nakaraang araw at isipin kung mayroon kang ginawang kilos. Ano
ang kilos na iyong nagawa?
Pangprosesong tanong:
1.Kung mabibigyan ka ng isa pang pagkakataon, uulitin mo ba
ang parehas na kilos? Oo o Hindi, Bakit?
2.Lahat ba ng nagawa mong kilos ay tama? oo o hindi, Bakit?
3.Kusa ba sa iyong kalooban ang kilos na iyong ginawa?
4.Binigyang pansin mo ba ang pananagutan mo sa
kahihinatnan ng pinili mong pasiya?
Pagsusuri:
1.Ano ang ibig sabihin ng pagkukusa sa makataong kilos?
2.Ano ang mga uri ng kilos na maaaring ituring na dapat
panagutan?
Gawain:
Isahang awain: “Galawang Beshie”
Basahin at unawain ang sitwasyon sa bawat kahon.Lagyan ng tsek(/)
kung ito ay nagpapakita ng mapanagutang kilos at ekis (x) kung hindi.
Isulat ito sa iyong journal o notebook.

3.Paano natin matutukoy ang pagkakaiba sa pagitan ng mga
kilos na sinadya at mga kilos na hindi sinasadya??
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, paano nakakatulong ang pagkilala sa mga
kilos na dapat panagutan sa iyong personal na pag-unlad?
Paglalapat:
1.Bilang mag-aaral, paano mo mas mapapalakas ang iyong
pananagutan sa iyong mga kilos bilang isang Kabataan?
Tukuyin ang mga makataong kilos sa bawat sitwasyon na nasa itaas at
lagyan ng tsek ang mga naitala kung ito ay:
Pagsusuri:
1.Sa anong bahagi ng kilos na ginawa makikita o masasalamin na
kusang ginawa ang kilos dahil sa may kaalaman ang gumawa
nito?
2.Paano nakakaapekto ang emosyon sa ating kakayahang kumilos
nang may pagkukusa?
3.Paano nakakaapekto ang pananaw ng lipunan sa pagkilala sa
mga kilos na dapat panagutan?
Paglalahat:

1.Sa iyong palagay, bakit mahalagang magpakita ng kapanagutan
sa mga kilos na ginagawa?
Paglalapat:
1.Bilang mag-aaral, Paano mo maipapakita ang iyong pagkukusa
sa mga makataong kilos sa iyong komunidad?
3. Panapos na GawainEbalwasyon:
Isulat ang salitang TAMA kung ang pangungusap ay nagsasaad ng
tamang kaisipan at MALI kung nagsasaad ng maling kaisipan.
________1. Ang makataong kilos ay resulta ng kaalaman, ginamitan
ng isip at kilos-loob kaya’t may kapanagutan ang tao sa pagsasagawa
nito.
________2. Ang kilos ng tao ayon sa kanyang kalikasan bilang tao at
hindi ginagamitan ng isip at kilos-loob kaya walang kapanagutang
nakapaloob dito.
________3. Ang taong may kapanagutan ay alam ang kanyang
ginagawa at ninais niyang gawin ang kilos na ito.
________4. Kung mabuti at masamang kilos ay katangap-tanggap
sapagkat ito ay parte ng pagkatao ng isang tao.
________5. Ang pananagutan ay depende sa taong kumilos ng isang
kilos.
Sagot:
1.TAMA
2.TAMA
3.TAMA
4.MALI
5.MALI
Ebalwasyon:
Ang mga sumusunod na sitwasyon ay kadalasang nagaganap sa bawat
isa.Bilang isang kabataan,Isulat sa ikalawang kolum ang mga kilos na
gagawin mo upang maipakita ang mapanagutang pagkilos. Sa ikatlong
kolum, ipaliwanag ang iyong sagot.
Takda:
May ibibigay akong kopya ng komiks. Suriin Mabuti ang
pangyayaring nakasaad sa komiks at pagkatapos ay ibigay ang
hinihiling ng bawat katanungan. Islat ang sagot sa short bond
paper. (ADM. Modyul 1. Gawain 3Pahina 8-11)
Komik
s
Uri ng
Pagkukusa
ayon kay
Aristotle
Tukuyin at
isulat ang
kilos na
ginawa ng
pangunahing
tauhan sa
Ang kilos ba
na ginawa
ng
pangunahing
tauhan ay
pagkukusa
Nararapat
ba ang
ginawa ng
pangunahing
tauhan? Oo
o hindi.

komiks sa kanilang
kalooban?
Oo o hindi,
ipaliwanag.
Kung hindi
ibigay ang
nararapat na
kilos.
Komik
s 1
Komik
s 2
Komik
s 3
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa November 7-8, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: UNANG ARAW
Equality 12:30 – 1:20 TH
Justice 1:20 – 2:10 TH
Determination 4:05 – 4:55 TH
PANGALAWANG ARAW
Equality 1:20 – 2:10 F
Determination 2:10 – 3:00 F
Justice 3:15 – 4:05 F
I. LAYUNIN

A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto ng
pagkukusa ng makataong kilos.
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pagkukusa
ng makataong kilos.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at
nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at
nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Natutukoy ang pananagutan ng tao sa kanyang mga makataong
kilos.
2. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng tama at mali sa konteksto ng
makataong kilos.
3. Naipapakita ang pagpapahalaga sa mga makataong kilos sa
paggawa ng desisyon.
1. Nakapagsusuri ng sariling kilos na dapat panagutan at nakagagawa
ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
2. Natutukoy at naipaliliwanag ang mga Kabawasan ng Pananagutan:
Kakulangan sa Proseso ng Pagkilos.
3. Naipapakita ang proseso ng pagsusuri ng sariling kilos sa
pamamagitan ng paggawa ng personal na journal o reflection.
II.NILALAMAN Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos (Voluntariness of Human Act)Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos (Voluntariness of Human Act)
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Laptop, modyul, libro Laptop, modyul, libro
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
Pahina 50 - 59 Pahina 50 - 59
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
Pahina 92 - 96 Pahina 92 - 96
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 92 - 96 Pahina 92 - 96
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Source
5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkersVisual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkers

IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
May obligasyon ba kayo sa inyong mga tahanan?
Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
Lahat ba ng kilos ay may kapanagutan?
2. Mga Gawain sa
Paglinang at Pagtatalakay
sa Aralin
Gawain:
Pangkatang Gawain:
Panuto: Basahin at suriin ang mga sitwasyon. Isulat sa bawat aytem
kung ang kilos ay May Pananagutan o Walang Pananagutan at
isulat ang iyong kalakip na paliwanag . Isulat ang sagot sa iyong
sagutang papel.
Bilan
g
Sitwasyon May
Pananagutan /
Walang
Pananagutan
Paliwanag
1 Sumama ka sa iyong kamag-aral
na hindi pumasok sa klase at
pumunta sa computer shop
upang maglaro rito.
2May nakitang pera si Maria sa
kanilang silid-aralan, hindi ito
sa kaniya ngunit ibinulsa niya
ito agad.
3Humanga ang iyong mga
kaklase dahil sa pambihirang
galing na ipinakita mo sa isang
paligsahan. Lumapit sa iyo at
binati ka. Hindi mo akalain na
may kaklase ka na siniraan ka
dahil sa inggit sa iyo. Ngunit
mas minabuti mong
manahimik at ipagsabalikat na
lamang bagaman nakaramdam
ka ng pagkapahiya. May
kaibigan ka na nagsabing
Gawain:
Pangkatang Gawain:
Tingnan ang larawan. Ang kilos naipinapakita sa larawan ay kilos na
ginusto o niloob kaya anuman ang kahihinatnan mabuti man o masama
ay pananagutan ng gumawa ng kilos.
Kinompronta ni Sandy si Bong
dahil sa post nito sa kanyang fb
account na kasama nya si Edna,
ang kasintahan ni Sandy sa
isang birthday party. Nauwi ang
komprontasyon sa masidhing
pag-aaway.
Mga Tanong Sandy Bong
1.Ano ang ginawang
kilos?
2. Maituturing ba na
ang kilos na ginawa
ay ginusto? Bakit?
3. Maituturing ba
ang kilos ay
mapanagutan?
Bakit?
4. Ano ang maaring
maging kahinatnan
ng mga kilos na

naniniwala silang hindi iyon
totoo.
4Si Jasmin ay isang mag aaral sa
Baitang 10. Hilig niya ang
magpunta sa library at doon ay
magbasa nga mga paborito
niyang dyornal. Sa kaniyang
paglalakad ay naririnig niya
ang kuwentuhan ng kaniyang
mga kaklase tungkol sa
maagang pag aasawa ng isa
nilang kamag aaral. Hindi
sinadya na marinig niya ito at
magkaroon ng kaalaman
tungkol ditto. Kaya hindi niya
ito inintindi at n agpatuloy siya
sa paglalakad patungo sa
library.
Pagsusuri:
1.Ano ang ibig sabihin ng "makataong kilos" at paano ito naiiba
sa ibang uri ng kilos?
2.Paano nakakaapekto ang layunin at katwiran ng tao sa
pagiging responsable sa kanyang mga aksyon?
3.Paano makakatulong ang pag-unawa sa tama at mali sa
paggawa ng makataong kilos?
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, bakit mahalaga ang tamang paghusga sa
mga sitwasyon upang matukoy kung ang isang kilos ay tama
o mali?
Paglalapat:
1. Bilang mag-aaral, paano nakakaapekto ang mga epekto ng
ating mga kilos sa ibang tao sa paghusga kung ang mga ito ay
ginawa?
5. Gamit ang
katwiran, ano ang
dapat na makataong
ang ginawa ng
dalawang tauhan?
Pagsusuri:
1.Paano mo malalaman kung ang isang kilos mo ay may
kasamang pananagutan?
2.Paano mo malalaman kung ang iyong kilos ay nagdulot ng
tama o mali, at ano ang dapat mong gawin kapag napagtanto
mong mali ito?
3.Paano nakakatulong ang pagiging mulat sa proseso ng
paggawa ng desisyon upang mapunan ang mga kakulangan sa
pananagutan?
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, bakit mahalaga ang self-reflection o
pagmumuni-muni sa pagtukoy ng pananagutan sa iyong mga
kilos?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, paano mo magagamit ang iyong mga
natutunan mula sa mga pagkakamali upang maging mas
mapanagutan sa iyong mga susunod na kilos?

tama o mali?
3. Panapos na GawainEbalwasyon:
Essay:
Bilang isang mag-aaral, ano-ano ang iyong mga ginagawa sa araw
araw na nagpapakita ng mapanagutang kilos? Ipaliwanag. Isulat ang
iyong sagot sa sagutang papel.
Takda:
Magbasa tungkol sa Kabawasan ng Pananagutan: Kakulangan sa
Proseso ng Pagkilos.
Ebalwasyon:
May 2-3 mag-aaral magbabahagi ng kanilang natutunan sa klase.
Takda:
Magbasa at pag-aralan ang mga salik na nakakaapekto sa kilos at
pasiya.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa November 11-12, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: UNANG ARAW
Determination 12:30 – 1:20 M
Equality 1:20 – 2:10 M
Justice 2:10 – 3:00 M
PANGALAWANG ARAW
Equality 12:30 – 1:20 T
Justice 2:10 – 3:00 T
Determination 3:15 – 4:05 T
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto ng
pagkukusa ng makataong kilos.
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto tungkol sa
mga salik na nakaaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng

kilos at pasya.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at
nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sarili batay sa mga salik na
nakaaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kilos at pasya
at nakagagawa ng mga hakbang upang mahubog ang kanyang
kakayahan sa pagpapasya.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Nakapagsusuri ng sariling kilos na dapat panagutan at nakagagawa
ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
2. Nagpapakita ng pagpapahalaga sa pagiging responsable at
mapanagutan sa mga sariling kilos at desisyon.
3. Nakakapagbigay ng kongkretong halimbawa ng mga kilos na
nagpapakita ng pananagutan.
1. Natutukoy ang mga salik na nakaaapekto sa pananagutan.
2. Naipaliliwanag ang bawat salik na nakaaapekto sa pananagutan ng
tao sa kahihinatnan ng kanilang kilos at pasya.
3. Nakakapagbigay ng konkretong halimbawa ng mga sitwasyon kung
saan ang mga salik na nakaaapekto sa pananagutan ay malilinaw na
naipapakita sa mga kilos.
II.NILALAMAN Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos (Voluntariness of Human Act)Mga Salik na Nakaaapekto sa Pananagutan ng Tao sa Kahihinatnan ng
Kilos at Pasya
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Laptop, modyul, libro Laptop, modyul, libro
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
Pahina 50 - 59 Pahina 50 - 59
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
Pahina 92 - 96 Pahina 92 - 96
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 92 - 96 Pahina 92 - 96
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Source
5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkersVisual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkers

IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
“With a great power comes with a great responsibility.”
Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
“Hindi ko nais na masaktan ang damdamin ng ibang tao”
2. Mga Gawain sa
Paglinang at Pagtatalakay
sa Aralin
Gawain:
Think-Pair-Share.
Ang mag-aaral na magkapareha ay pipili ng mga tauhang kanilang
pag-uusapan at magkakaroon sila ng pagpapalitan ng kanilang ideya
o kuro-kuro tungkol sa tungkulin nila bilang anak, mag-aaral, kapatid
at kapwa. Pipili lamang sila ng isang katauhan kung saan ay pag-
uusapan nila ang tatlong pinakatungkulin nila at nakaakibat na
pananagutan sa mga naturang tungkulin. Ito ang magsisilbing gabay
nila sa kanilang gawain.
Pagkatapos, ilalahad sa klase ang nakalap na ideya o opinyon. Pipili
ng isang magtatalakay nito sa klase. Magkakaroon ng maiksing
paglilinaw tungkol sa aralin.
Pagsusuri:
1.Sa inyong napiling katauhan, ano ang inyong tungkulin at
kalakip nitong pananagutan?
2.Ano ang mga kilos na ginawa mo sa nakaraan na sa tingin mo
ay kailangan mong panagutan? Bakit?
3.Ano ang mga kilos o desisyon na ginagawa mo araw-araw
upang ipakita ang iyong pananagutan sa iyong pamilya,
komunidad, o pag-aaral?
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, ano ang kahalagahan na malaman mo kung
paano ang isang aksyon o desisyon ay nangangailangan ng
Gawain:
Isahang Gawain:
Picture Analysis.
Suriin ang mga larawan at sagutan ang mga sumusunod na katanungan.

Ano ang nais iparating o ipahiwatig ng larawan?
Pagsusuri:
1.Batay sa iyong gawain, ano-ano ang mga salik na nakakaapekto
sa kakayahan ng isang tao na tuparin ang kanyang mga
obligasyon?
2.Paano nakakahadlang ang mga salik na ito sa mabuting pagpili at
pagpapasiya?
3.Ano ang epekto ng mga panlipunang ugnayan (pamilya,
kaibigan, komunidad) sa pananagutan ng isang tao at sa mga
posibleng resulta ng kanyang mga desisyon?
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, ano kahalagahan na malaman mo ang mga
salik na nakakaapekto sa pananagutan ng tao sa kaniyang
pagkilos at pagpapasya?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, paano makakatulong sa iyo ang mga

pananagutan?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, paano mo maiipapakita ang
pananagutan sa bawat kilos na iyong ginagawa sa Lipunan?
naunang karanasan at kaalaman mo sa tamang pagpapasya at
pagtanggap ng pananagutan sa mga resulta sa pang araw-araw
na gawain?
3. Panapos na GawainEbalwasyon:
Basahin at suriin ang mga sitwasyon. Isagot ang May Pananagutan
kapag ang kilos sa bawat sitwasyon ay ginagamitan ng katwiran o
sinadya, isulat ang Walang Pananagutan kung ito ay kabaliktaran.
Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.
11. Si Jasmin ay isang mag-aaral sa Baitang 10. Hilig niya ang
magpunta sa library at doon ay magbasa nga mga paborito niyang
dyornal. Sa kaniyang paglalakad ay naririnig niya ang kuwentuhan ng
kaniyang mga kaklase tungkol sa maagang pag-aasawa ng isa nilang
kamag aaral. Hindi sinadya na marinig niya ito at magkaroon ng
kaalaman tungkol ditto. Kaya hindi niya ito inintindi at nagpatuloy
siya sa paglalakad patungo sa library.
12.Sa mga narinig mula sa umpukan habang naglalakad, nahikayat si
Jasmine at naengganyo sa usapan tungkol sa kaklase nilang maagang
nakapag-asawa. Siya ay lumapit sa umpukan, tuluyang nakihalubilo
sa kanila, at nagbigay pa ng mga reaksiyon sa usapan.
13. Masipag at matalinong mag-aaral si Mira. Sa talakayan at
pangkatang gawain ay hindi siya nagpapahuli. Marami siyang mga
gawain na nagpapatunay ng kaniyang galing. Dahil dito, naging
paborito siya ng kaniyang mga guro at lagi siyang nabibigyan ng
papuri sa magaganda niyang ginagawa.
14. May nakitang pera si Maria sa kanilang silid-aralan, hindi ito sa
kaniya ngunit ibinulsa niya ito agad.
15. Pagtuturo ng guro sa kaniyang klase nang hindi handa.
Takda:
Ebalwasyon:
Panuto: Basahin at unawain ang mga sitwasyon sa ibaba. Isulat ang
tamang salik na nakaaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng
kilos o pasya. Piliin ang sagot sa loob ng kahon. Sagutan sa ¼ na papel.
__________ 1. Si Sandy ay inutusan ng kaniyang ina na bumili ng gamot
sa botika. Siya ay hinuli ng pulis dahil sa paglabag sa curfew. Hindi niya
alam na may ipinatutupad na curfew sa kanilang lugar.
__________ 2. Nakasanayan na ni Mariel na tumawa ng malakas sa
loob ng Klase. Bumisita ang punongguro at pinagsabihan siya nito.
__________ 3. Si Anthony ay nanalo ng Unang Pwesto sa isang sa isang
paligsahan sa pag-awit. Dahil sa tuwa ay nayakap niya ang kaibigang
babae.
__________ 4. Nagkaroon ng ECQ sa isang lugar dahil sa kumakalat na
bayrus. Marami nang nahawaan at namatay dahil sa sakit. Pinapapasok
ka ng iyong amo sa trabaho. Ayaw mong pumayag dahil nababahala
kang mahawa ng sakit.
__________ 5. Kinuha ng kaklase mo ang pitaka ng kaibigan mo.
Binatukan at pinagbantaan ka niya na huwag magsusumbong sa inyong
guro.
Takda:
Kamangmangan Gawi Takot
Masidhing Damdamin Karahasan

Magbasa tungkol sa mga salik na nakaaapekto sa pananagutan ng
tao sa kahihinatnan ng kilos at pasya.
Panuto: Sa pamamagitan ng graphic organizer, magbigay ng salita na
makapagbibigay kahulugan sa bawat paksa. Isulat ang iyong tugon sa
iyong sagutang papel.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa November 14-15, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: PANGATLONG ARAW
Equality 12:30 – 1:20 TH
Justice 1:20 – 2:10 TH
Determination 4:05 – 4:55 TH
IKAAPAT NA ARAW
Equality 1:20 – 2:10 F
Determination 2:10 – 3:00 F
Justice 3:15 – 4:05 F
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa konsepto tungkol sa
mga salik na nakaaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol
sa mga yugtong makataong kilos.

kilos at pasya.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sarili batay sa mga salik na
nakaaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kilos at
pasya at nakagagawa ng mga hakbang upang mahubog ang kanyang
kakayahan sa pagpapasya.
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos at pasya batay sa mga
yugto ng makataong kilos at nakagagawa ng plano upang maitama ang
kilos o pasya.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Napatutunayan na nakaaapekto ang mga salik na nakakaapekto sa
pananagutan ng tao sa kalalabasan ng kanyang mga pasya at kilos
dahil maaaring mawala ang pagkukusa sa kilos.
2. Napahahalagahan ang mga damdamin o salik na nakakakaapekto
sa kilos at gawain ng isang tao.
3. Nakapagsusuri ng sarili batay sa mga salik na nakaaapekto sa
pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kilos at pasiya at
nakagagawa ng mga hakbang upang mahubog ang kanyang
kakayahan sa pagpapasiya.
1. Natutukoy ang mga kilos at pasiyang nagawa na umaayon sa bawat
yugto ng makataong kilos.
2. NaipaliLiwanag ang bawat yugto ng makataong kilos.
3. Napahahalagahang ang bawat pasya ay may pananagutang
katumbas.
II.NILALAMAN Mga Salik na Nakaaapekto sa Pananagutan ng Tao sa Kahihinatnan
ng Kilos at Pasya
Mga Yugto ng Makataong Kilos
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Laptop, modyul, libro Laptop, modyul, libro, Teachers Guide
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
Pahina 50-59 Pahina 60-70
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
Pahina 92 - 96 Pahina 64-80
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 92 - 96 Pahina 64-80
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Source
5. Iba pang Kagamitang Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkersVisual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkers

Panturo
IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
Emoticons mula sa facebook.
Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
Magtala ng 5 mga kilos na ginawa ninyo sa araw na ito bago kayo
pumasok sa paaralan. Isulat sa inyong notbuk at humanda sa
pagbabahagi sa klase.
2. Mga Gawain sa
Paglinang at Pagtatalakay
sa Aralin
Gawain:
Pangkatang Gawain:
Hahatiin ang klase sa apat (4) na grupo. Bawat grupo ay
bibigyan ng isang salik na nakakaapekto sa paggawa ng
makataong kilos. Bawat grupo ay mag-iisip ng isang pangyayari
na kung saan ay sila ay nakagawa ng hindi makatao.
Ibahagi ang ginawa sa klase.
Pagsusuri:
1.Naging madali ba ang inyong ginawa?
2.Anong naramdaman niyo sa inyong ibinahagi pangyayari sa
klase?
3.Ano-ano ang mga dahilan kung bakit nakagagawa ka ng hindi
mabuti o makataong kilos?
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, bakit kailangan ninyong malaman ang mga
salik na nakakaapekto sa makataong kilos?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, alin sa mga kilos ang sa tingin mong
kailangan mong iwasan upang maisabuhay ang pagiging
makatao?
Gawain:
Panuto: Basahin ang sitwasyon sa ibaba at lagyan ng bilang ng mga
kahon ayon sa tamang pagkasunod-sunod nito (1-12). Gumuhit rin ng
linya na patungo sa susunod na yugto. (9 puntos; 1 puntos bawat
aytem).
Sitwasyon:
Niyaya ng barkada si Pepito sa kanilang jamming. Gustong-gusto niya
na pumunta kaya lang, ang araw na ito ay may pasok sa paaralan. Batid
rin ni Pepito na magkakaroon ng dalawang pagsusulit sa magkaibang
asignatura sa araw na ito. Sa pagsasagawa ni Pepito ng pasiya at kilos,
ano dapat ang una niyang gagawin?

Pagsusuri:
1.Naging madali ba ang Gawain na ibinigay sa inyo?
2.Paano nga ba tayo makakagawa ng isang mabuting
pagpapasiya?
3.Anu-ano ang mga yugto ng makataong kilos?
Paglalahat:
1.Bakit mahalagang maunawaan ninyo ang mga yugto ng
makataong kilos?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, paano mo magagamit sa bawat
pagpasya ang mga yugto ng makataong kilos?

3. Panapos na GawainEbalwasyon:
Gumawa ng isang reflection paper na kung saan makikita ang 3 sa 6
na salik. Isulat kung ano ang reyalisasyon o natutunan mo rito.
Takda:
Pag-aralan ng mabuti ang anim na salik na nakakaapekto sa
makataong kilos.
Ebalwasyon:
Isulat sa patlang kung ang sumusunod na sitwasyon ay napapaloob sa
Isip o Kilos-loob.
_______1. Maayos at mabuti ang pakikitungo ni Rosel sa kanyang mga
kaklase sapagkat nais niya maging kaibigan ang mga ito. (Kilos-loob)
_______2. Kinuha ni Rommel ang gamit ng kaibigan sapagkat ito ay
ipinakisuyo sa kanya. (Isip)
_______3. Kumain sa Liza ng paborito niyang sopas. (Isip)
_______4. Nag-aral ng mabuti si Ana dahil nais niyang makuha ang
pinakamataas na grado. (Kilos-loob)
_______5. Minabuti ni Riza ang umuwi nang maaga upang makatulog
sa gawaing bahay sa kanyang nanay.(Kilos-loob)
Takda:
Kumuha o magsaliksik ng nais mong kawikaan o kasabihan tungkol sa
pagganap ng makataong kilos. Maaring gumamit ng internet para dito.
Ipaliwanag ito at isulat sa kwaderno.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na

magpapatuloy sa
remediation.
DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa November 18-19, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: UNANG ARAW
Determination 12:30 – 1:20 M
Equality 1:20 – 2:10 M
Justice 2:10 – 3:00 M
PANGALAWANG ARAW
Equality 12:30 – 1:20 T
Justice 2:10 – 3:00 T
Determination 3:15 – 4:05 T
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa
mga yugtong makataong kilos.
Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa mga konsepto
tungkol sa mga yugtong makataong kilos.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos at pasya batay sa mga yugto
ng makataong kilos at nakagagawa ng plano upang maitama ang kilos o
pasya.
Nakapagsusuri ang mag aaral ng sariling kilos at pasya batay sa mga
yugto ng makataong kilos at nakagagawa ng plano upang maitama
ang kilos o pasya.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Naipaliliwanag na ang bawat yugto ng makataong kilos ay kakikitaan ng
kahalagahan ng deliberasyon ng isip at kilos loob sa paggawa ng moral na
pasya at kilos.
2.Nabibigyang halaga ang proseso ng makataong pagpapasya at kilos.
3. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng kilos at pasya na dumaan sa yugto
ng makataong kilos.
1. Nakapagsusuri ng sariling kilos at pasya batay sa mga yugto ng
makataong kilos at nakagagawa ng plano upang maitama ang kilos
o pasya.
2.Nagpapakita ng malasakit at pagpapahalaga sa epekto ng kanyang
mga aksyon sa ibang tao at sa komunidad
3.Nagagawa ng mag-aaral ang konkretong hakbang upang maitama
ang mga maling kilos o pasya.
II.NILALAMAN Mga Yugto ng Makataong Kilos Mga Yugto ng Makataong Kilos
III.KAGAMITANG
PANTURO
Laptop, modyul, libro Laptop, modyul, libro, Teachers Guide

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Pahina 50-59 Pahina 60-70
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
Pahina 92 - 96 Pahina 64-80
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
Pahina 92 - 96 Pahina 64-80
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Source
5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkersVisual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkers
IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagganyak/Motibasyon:
Panuto: Isaayos ang mga titik upang mabuo ang mga salita na may
kaugnayan sa paksang tatalakayin.
Panalangin:
Balik Aral.
Ayon kay Sto Tomas de Aquino, Ano-ano ang 12 na mga yugto ng
makataong kilos?
2. Mga Gawain sa
Paglinang at
Gawain:
Isahang Gawain:
Gawain:
Isahang Gawain.

Pagtatalakay sa AralinPanuto: Basahin at pag-aralan ang sumusunod na sitwasyon. Magbigay
husga sa naging kilos ng mga tauhan sa bawat sitwasyon. Sagutin ang mga
gabay na tanong.
Sitwasyon A:
Si Michael ay kasama sa listahan ng barangay para sa Social
Amelioration Program ng pamahalaan, ngunit sa kasamaang palad
hindi siya nabigyan sa kadahilang naubusan ng pondo ang DSWD at
hindi pa alam kung kailan siya mabibigyan. Sa galit niya
nakapagsalita siya ng masama sa mga opisyales ng barangay.
Sa iyong palagay, nagpakita ba ng makataong kilos si Michael?
Oo ( ) Hindi ( )
Bakit? :_______________________________________________________
______
Sitwasyon B:
Nang dahil sa pandemya, ang 17 taong gulang na si Arthur ay di
nakakalabas ng bahay. Ginamit niya ang pagkakataon na tumulong
sa mga gawaing bahay at matuto ng ibang kasanayan tulad ng
pagluluto at pagtugtog ng gitara.
Sa iyong palagay, nagpakita ba ng makataong kilos si Arthur? Oo ( ) Hindi ( )
Bakit? :_______________________________________________________
______
Sitwasyon C:
Naging aktibo si Aling Juana sa inilunsad na proyektong “Gulayan
sa Tahanan” ng kanilang barangay. Batid niya na ito ay
makatutulong sa kaniyang pamilya at maging sa kaniyang mga
kapitbahay.
Sa iyong palagay, nagpakita ba ng makataong kilos si Aling Juana? Oo ( )
Hindi ( )
Bakit? :_______________________________________________________
Panuto: Isipin mo nalang na ang isip at kilos-loob ay nagkakaroon ng
masinsinang usapan tungkol sa isang bagay na nagustuhan.
Kilalanin kung ang nagsasalita ay si ISIP o si KILOS-LOOB.
Pagsusuri:
1.Batay sa gawain, kung sakaling hindi sasang-ayon ang kilos-

______
Pagsusuri:
1.Batay sa Gawain, naging madali ba sa iyo ang pagbibigay husga sa
mga naging kilos ng mga tauhan sa bawat sitwasyon? Bakit?
2.Ano ang makataong kilos?
3.Ano-ano ang mga yugto ng makataong kilos?
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, bakit mahalagang malaman ang mga yugto ng
makataong kilos?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, paano mo naipapakita ang paggamit ng
mga yugto ng makataong kilos sa pang araw-araw na gawain?
loob sa ideya na ihahain ng isip, maipagpapatuloy ba ang
kilos?
2.Ano ang papel na ginagampanan ng kilos-loob at isip sa
pagpapasya ng isang tao?
3.Ano ang pagkakaiba ng isip at kilos-loob?
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, bakit mahalaga ang deliberasyon ng isip at
kilos-loob sa paggawa ng tao ng moral na pagpapasiya?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, paano mo ginagawa ang
pagpapasya isang sitwasyon?
3. Panapos na GawainEbalwasyon:
Tatawag ng tatlong (3) mag-aaral para magbahagi ng mga natutunan sa
aralin na tinalakay.
Takda:
Magbasa at pag-aralan Mabuti ang mga yugto ng makataong kilos.
Ebalwasyon:
Mag-isip ng isang karanasan sa inyong buhay na gumawa ka
ng pagpapasiya na hindi dumaan sa yugto ng makataong
kilos. Ano ang pinakamahalagang natutunan mo mula sa
karanasang ito? Isulat sa iyong dyornal.
Takda:
Pag-aralan ang mga paksang tinatakay ngayong araw.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa

remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mg-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa November 25-26, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: UNANG ARAW PANGALAWANG ARAW

Determination 12:30 – 1:20 M
Equality 1:20 – 2:10 M
Justice 2:10 – 3:00 M
Equality 12:30 – 1:20 T
Justice 2:10 – 3:00 T
Determination 3:15 – 4:05 T
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa layunin, paraan at
mga sirkumstansya ng makataong kilos.
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga aralin na tinalakay
sa ikalawang kwarter.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsusuri ang mag-aaral ng kabutihan o kasamaan ng sariling
pasya o kilos sa isang sitwasyon batay sa layunin, paraan at
sirkumstansya nito.
Nakapagsusuri ang mga mag-aaral sa mga konsepto na tinalakay sa
buong ikalawang kwarter.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Napatutunayan na ang layunin, paraan at sirkumstansya ay
nagtatakda ng pagkamabuti o pagkamasama ng kilos ng tao.
2. Nakapagsusuri ng larawan at natutukoy kung ito ay batay sa
layunin, sirkumstansya at paraan.
3. Nakapagbabahagi ng mga sitwasyon na magdadala sa kabutihan o
kasamaan batay sa layunin, paraan at sirkumstansya.
1. Nasusukat ang kaalamang natutunan sa mga paksang tinalakay.
2. Nakadarama ng kasiyahan sa pagsagot sa pagtataya tungkol sa
pagkukusa sa makataong kilos, mga salik na nakaaapekto sa
pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kilos at pasya, mga yugto ng
makataong kilos, at layunin, paraan, sirkumtansiya at kahihinatnan ng
makataong kilos.
3. Nabibigyan halaga ang mga konseptong tinalakay sa pagkukusa sa
makataong kilos, mga salik na nakaaapekto sa pananagutan ng tao sa
kahihinatnan ng kilos at pasya, mga yugto ng makataong kilos, at
layunin, paraan, sirkumtansiya at kahihinatnan ng makataong kilos.
II.NILALAMAN Layunin, Paraan, Sirkumtansiya at Kahihinatnan ng Makataong
Kilos
Pagkukusa Sa Makataong Kilos, Mga Salik Na Nakaaapekto Sa
Pananagutan Ng Tao Sa Kahihinatnan Ng Kilos at Pasya, Mga Yugto Ng
Makataong Kilos, At Layunin, Paraan, Sirkumtansiya at Kahihinatnan
Ng Makataong Kilos.
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Laptop, modyul, libro Laptop, modyul, libro, Teachers Guide
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
Pahina 60-70
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
Pahina 115-124 Pahina 92-124

3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 115-124 Pahina 92-124
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Source
5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Visual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkersVisual aids (tarpapel), chalk, tape, scissors, white boardmarkers
IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Balik-aral:
Pag babalik-aral sa mga nakaraang talakayan.
“Naaalala pa ba kung ano ang tinalakay natin noong nakaraangaraw?
Tungkol saan ito?
Panalangin:
Paglalahad ng panuto:
Ibibigay ng guro ang papel ng pagsusulit at magbibigay ng panuto bago
sagutan ito
2. Mga Gawain sa
Paglinang at Pagtatalakay
sa Aralin
Gawain:
Isahang Gawain:
Panuto: Punan ang matrix ayon sa hinihingi sa bawat kolum. Isulat
ang sagot sa iyong sagutang papel.
Sitwasyon Pagsusuri ng
kabutihan o
kasamaan ng kilos
batay sa layunin,
paraan,
sirkumstansya, at
kahihinatnan nito
Pagtataya ng
kabutihan o
kasamaan ng kilos
batay sa layunin,
paraan,sirkumst
ansya,at
kalabasan nito
Paliwanag
1. Nakita mong
nalaglag ang
pitaka ng isang
babae sa loob ng
simbahan.
2.Nangungulit
ang iyong
Pagsusulit:
Hayaan ang mag-aaral na sagutan ang mga tanong sa pagsusulit na
ibinigay.
Saklaw:
Pagkukusa Sa Makataong Kilos, Mga Salik Na Nakaaapekto Sa
Pananagutan ng Tao sa Kahihinatnan ng Kilos at Pasya, mga Yugto ng
Makataong Kilos, at Layunin, Paraan, Sirkumtansiya at Kahihinatnan ng
Makataong Kilos.
Bahagi ng Pagsusulit:
I. Multiple Choice
II.Acts of Man o Human Act
III.Pagsusuri
IV.Tama o Mali
V. Pagkakakilanlan

kaklase na
pakopyahin mo
siya sa iyong
mga sagot sa
modyul para
siya ay
makapasa.
3. Nangungulit
ang iyong katabi
na pakopyahin
mo siya sa
pagsusulit dahil
maaari siyang
bumagsak.
(Ang halimbawa ay ibibigay ng guro)
Pagsusuri:
1.Ano ang iyong naramdaman sa gawain?
2. Paano mo sinuri ang iyong kilos?
3.Gaano kahalaga ang pagsusuri ng iyong kilos?
Pangatwiranan.
Paglalahat:
1.Sa iyong palagay, bakit mahalagang matutunan mo kung
paano suriin ang kilos na ginagawa mo sa pang araw-araw?
Paglalapat:
1.Bilang isang mag-aaral, paano mo isasabuhay ang pagsusuri
ng kilos sa iyong pagpapasya?
3. Panapos na GawainEbalwasyon:
Mag-isip ng isang sitwasyon sa iyong buhay na kung saan
nagpapakita ng iyong kilos. Isulat ito sa loob ng kahon. Isulat sa
sagutang papel.
Paglilikom ng sagutang papel ng mga mag-aaral.
Pagwawasto ng mga sagot.
Pagtatalakay sa kahalagahan ng konsepto sa mga araling tinalakay.
Takda:
Pag-aralan ang mga aralin mula sa pagkukusa ng makataong kilos
hanggang sa layunin, paraan, sirkumtansiya at kahihinatnan ng
makataong kilos para sa paghahanda sa ikalawang markahang

Takda:
Sa long bond paper, gumawa ng isang tula na nakapaloob ang limang
(5) salik na nakaaapekto sa kahihinatnan ng makataong kilos na may
3-5 saknong. Maaaring sulat kamay o printed.
pagsusulit.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

DAILY LESSON LOG
Paaralan Sorsogon National High School Baitang/Antas Grade 10
Guro Bb. Alexa Mae B. Jalmasco Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao

Petsa December 5, 2024 Markahan Ikalawang Markahan
CLASS SCHEDULE: Equality 12:30 – 1:20 TH
Justice 1:20 – 2:10 TH
Determination 4:05 – 4:55 TH
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa makataong kilos upang makapagpasya nang may preperensya sa
kabutihan sa gitna ng mga isyung moral at impluwenysa ng kapaligiran.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsusuri ang mag-aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa pagkilos.
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1.Natutukoy kung anong mga aralin pa ang kailangan nilang pagtuonan ng pansin.
2.Napapahalagahan ang bawat aralin sa ikalawang markahan base sa resulta ng kanilang pagsusulit.
3.Nakabubuo ng mga hakbang para paghusayan pa sa susunod na markahan.
II.NILALAMAN Ikalawang Markahang Pagsusulit (Pagwawasto at Item Analysis)
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Edukasyon sa Pagpapakatao 10
MELC Based Modules
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Source

5. Iba pang Kagamitang
Panturo
Sagutang papel, Microphone (lapel), test papers, chalks
IV.PAMAMARAAN
1. Paunang Gawain Panalangin:
Pagtsek ng atendans (attendance):
Paglalahad ng panuto:
Ibibigay ng guro ang papel ng pagsusulit at magbibigay ng paglilinaw sa panuto bago sagutan ito.
2. Mga Gawain sa
Paglinang at Pagtatalakay
sa Aralin
Gawain:
Pagwawasto ng mga sagot ng mga mag-aaral sa bawat katanungan na ibinigay sa pagsusulit na saklaw ng Ikalawang Markahan. At Pagkatapos
ay isulat ang iskor ng mga tamang sagot.
Ibabalik sa may-ari ng sagutang papel para sa item analysis.
Saklaw:
M1-2: Pagkukusa Sa Makataong Kilos
M3-4: Mga Salik Na Nakaaapekto Sa Pananagutan Ng Tao Sa Kahihinatnan Ng Kilos at Pasya
M5-6: Mga Yugto Ng Makataong Kilos
M7-8: Layunin, Paraan, Sirkumtansiya at Kahihinatnan Ng Makataong Kilos.
3. Panapos na GawainPaglilikom ng sagutang papel ng mga mag-aaral.
Paglilikom ng mga test papers.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mg-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
Tags