DLL in Filipino subject second quarter module

LikesGidor 6 views 3 slides Sep 18, 2025
Slide 1
Slide 1 of 3
Slide 1
1
Slide 2
2
Slide 3
3

About This Presentation

Dll for filipino subject


Slide Content

GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Visit DepEdResources.com for More Baitang:9
Pangalan ng Guro: File created by: Sir CHRISTIAN G. PACAANAS Asignatura: FILIPINO
Petsa at Oras ng Pagtuturo: SEPTEMBER 15 - 19, 2025 (WEEK 4) Markahan at Linggo:Ikalawang Markahan
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES
I. LAYUNIN
A.Pamantayang PangnilalamanNaipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
C.Kasanayang sa Pampagkatuto
(CG)
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang kakayahang komunikatibo,mapanuring pag-iisip,at pag-unawa at pagpapahalagang pampanitikan gamit ang
teknolohiya at iba’t ibang uri ng teksto at saling-akdang Asyano upang mapatibay ang pagkakakilanlang Asyano.
II.NILALAMAN
A.Paksang-Aralin Yunit II – Saya, Adhika, at Pamilya:
Sa mga piling akdang pampanitikan
ng silangang asya
Aralin 1: Wika: Mga Ponemang
Suprasegmental
Yunit II – Saya, Adhika, at Pamilya:
Sa mga piling akdang pampanitikan
ng silangang asya
Aralin 2: Panitikan: Ang Naulilang
Puting Kamelyo
Pangalawang-Araw.
Aralin 2: Panitikan: Ang Naulilang
Puting Kamelyo
Yunit II – Saya, Adhika, at Pamilya:
Sa mga piling akdang pampanitikan
ng silangang asya
Aralin 2: Wika: Iba’t- ibang
Eksperyon sa Pagpapahayag ng
Dadamdamin.
B.Inter-subject IntegrationAraling Panlipunan, Ingles at Edukasyon sa Pagpapakatao
III.KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
a.Aklat Roberto D. Amphil, Phj.D. SILBATO 9 (Batayang Aklat sa Wika at Panitikan), St. Augustine Inc. Publications
b.Iba pang Kagamitang
Panturo
Laptop, YouTube, PPT, Speaker
IV.PAMAMARAAN
A.Panimulang Gawain Panalangin
Pagbati
Pag-alam ng bilang ng lumiban sa klase
Balik-aral
B.Pagganyak Wika: Mga Ponemang
Suprasegmental
-Ipakita ang isang video clip ng isang
tao na nagsasalita nang may iba't
Panitikan: Ang Naulilang Puting
Kamelyo
- Ipakita ang mga larawan ng iba't
ibang hayop. Tanungin ang mga
Wika: Iba’t- ibang Eksperyon sa
Pagpapahayag ng Dadamdamin.
- Ipakita ang mga larawan na
nagpapakita ng iba’t ibang emosyon

ibang diin, tono, at intonasyon.
Tanungin ang mga mag-aaral kung
ano ang napansin nila sa pagsasalita
ng tao.
mag-aaral kung anong mga
damdamin ang naiuugnay nila sa
mga hayop na ito.
(e.g., galit, saya, lungkot, takot).
Tanungin ang mga mag-aaral kung
ano ang kanilang nakikita sa mga
larawan at anong mga damdamin
ang kanilang nararamdaman.
C.Pagtalakay -Magsagawa ng mga gawaing
pagsasanay upang maunawaan at
magamit ng mga mag-aaral ang mga
ponemang suprasegmental.
Halimbawa:
Ipabasa sa mga mag-aaral ang isang
teksto nang may iba't ibang diin,
tono, at intonasyon.
Ipagawa sa mga mag-aaral ang
pagsulat ng mga pangungusap na
may iba't ibang intonasyon.
Ipagawa sa mga mag-aaral ang
pagsasadula ng isang dialogue na
may iba't ibang diin, tono, at
intonasyon.
-Ipaguhit sa mga mag-aaral ang
kanilang interpretasyon sa
pinakamasayang at
pinakamalungkot na bahagi ng
kuwento.
-Pagkatapos, hayaang ibahagi ng
bawat isa ang kanilang mga gawa.
Tanungin ang mga mag-aaral:
Ano ang iyong naramdaman habang
binabasa ang kuwento?
Ano ang aral na iyong napulot sa
kuwento?
Kung ikaw ang puting kamelyo, ano
ang iyong gagawin?
- Hatiin ang klase sa maliliit na
grupo.
Bigyan ang bawat grupo ng isang
sitwasyon.
-Ipagawa sa kanila ang isang role-
play kung paano nila ipahahayag ang
kanilang damdamin sa sitwasyong
iyon.
-Pagkatapos, hayaang ibahagi ng
bawat grupo ang kanilang ginawa.
D.Paglalapat -Ipagawa sa mga mag-aaral ang
pagsulat ng isang maikling talumpati
tungkol sa kahalagahan ng mga
ponemang suprasegmental sa
komunikasyon.
Hatiin ang klase sa maliliit na
grupo.
Bigyan ang bawat grupo ng
cartolina at mga marker.
Ipagawa sa kanila ang isang comic
strip na nagpapakita ng iba't ibang
pangyayari sa kuwento.
-Ipapasulat sa mga mag-aaral ang
isang maikling sanaysay tungkol sa
isang karanasan kung saan sila
nakaranas ng isang malakas na
damdamin. Paano nila ito
naipaliwanag sa iba?
E.Paglalahat -Ipakita ang kahulugan ng mga
ponemang suprasegmental.
Ipaliwanag ang bawat ponemang
suprasegmental at ang papel nito sa
komunikasyon.
Diin - ang pagbibigay ng bigat sa
-Habang binabasa, itanong ang
mga sumusunod:
Sino ang mga tauhan sa kuwento?
Saan naganap ang kuwento?
Ano ang mga pangyayari sa
kuwento?
-Ipakita ang video clip na
nagpapakita ng iba’t ibang paraan
ng pagpapahayag ng damdamin
(e.g., pag-iyak, pagtawa, pagsigaw,
pagguhit, pagsulat).
Talakayin ang mga sumusunod na

isang pantig o salita.
Tono - ang pagtaas o pagbaba ng
tinig.
Intonasyon - ang pagbabago ng tono
sa loob ng isang pangungusap.
Magbigay ng mga halimbawa ng mga
salita at pangungusap na may iba't
ibang diin, tono, at intonasyon.
tanong:
Ano ang mga nakita ninyo sa video
clip?
Paano nila ipinakita ang kanilang
mga damdamin?
Ano-ano pa ang iba pang paraan ng
pagpapahayag ng damdamin?
V. PAGTATAYA
- Magsagawa ng isang pagsusulit
upang mataya ang pag-unawa ng
mga mag-aaral sa mga ponemang
suprasegmental.
-Ipapasulat sa mga mag-aaral ang
isang maikling talata na
nagpapahayag ng kanilang
opinyon tungkol sa kuwento.
- Magsagawa ng isang pagsusulit
upang mataya ang pag-unawa ng
mga mag-aaral sa iba’t ibang paraan
ng pagpapahayag ng damdamin.
VI.TAKDANG-ARALIN
- Ipagawa sa mga mag-aaral ang
pagsulat ng isang sanaysay tungkol
sa mga natutunan nila sa aralin.
- Hanapin at basahin ang iba pang
mga kuwento tungkol sa mga
hayop.
-Iguhit ang iyong paboritong
bahagi sa kuwento.
- Mag-interview ng isang miyembro
ng pamilya o kaibigan tungkol sa
isang karanasan kung saan sila ay
nagkaroon ng malakas na
damdamin. Ipakuwento sa kanila
kung paano nila ito naipaliwanag.
VII.PAGNINILAY