PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
MATATAG
Kurikulum
Lingguhang Aralin
PaaralanPAMINTAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang/AlapI-ROSE
Pangalan ng GuroSHYNDIE C. LASOLA AsignaturaLanguage
Petsa at Oras ng PagtuturoOCT. 6-10, 2025 MarkahanKwarter 1/ Ikapitong
Linggo
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A.Pamantayang
Pangnilalaman
The learners demonstrate developmentally appropriate language for interacting with others in the classroom and expressing meanings
about familiar topics; they engage with and enjoy listening to a range of texts; and recognize familiar images, icons, and symbols in
their environment.
B.Pamantayan sa
Pagganap
The learners use their developing vocabulary to talk about themselves, their families, and other everyday topics; they follow teacher’s
instructions and answer questions. They listen to and respond to stories; and identify images, icons, and symbols from the
environment and familiar texts.
C.Mga Kasanayang
Pampagkatuto
-Record and report ideas and events using some learnt vocabulary. (LANG1CT-I-1)
a. Note and describe main points
b. Sequence up to three (3) key events
c. Relate ideas or events to one’s experience
-Use own words in retelling information from various texts (e.g., legends, fables, and jokes). (LANG1CT-I-2)
D.Mga Layunin
Record and report ideas
and events using some
learnt vocabulary.
a. Note and describe
main points
Record and report ideas
and events using some
learnt vocabulary.
b. Sequence up to three
(3) key events
Record and report ideas and
events using some learnt
vocabulary.
c. Relate ideas or events to
one’s experience
Use own words in
retelling information
from various texts (e.g.,
legends, fables, and
jokes).
II. NILALAMAN/PAKSA Note and Describe
Main Points
Sequence up to Three
(3) Key Events
Relate Ideas or Events to
One’s Experience
Retell Information
from Various Texts
Catch Up Friday
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A.Sanggunian MATATAG Curriculum
Language CG 2023
Pahina 30
MATATAG Curriculum
Language CG 2023
Pahina 30
MATATAG Curriculum
Language CG 2023
Pahina 30
MATATAG Curriculum
Language CG 2023
Pahina 30
B.Iba pang Kagamitan mga larawan, power
point presentation,
activity sheets
mga larawan, power
point presentation,
activity sheets
mga larawan, power point
presentation, activity sheets
mga larawan, power
point presentation,
activity sheets
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
Panimulang Gawain Itanong:
Magbigay ng magagawa
mo para maging masaya
Pagmasdan ang larawan
sa ibaba.
Pagmasdan ang larawan sa
ibaba.
Itanong:
Mahalaga ba na tayo ay
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
at malusog ang alaga
mo.
Itanong:
Ano ang makikita sa
larawan?
Ano kaya ang dapat
mong gawin upang
maging malinis ang
inyong mga kamay?
Itanong:
Ano sa tingin niyo ang
ginagawa ng bata?
Mayroon din ba kayong
alagang hayop sa inyong
tahanan?
nakikinig sa kwento ni
teacher?
Bakit tayo nakikinig?
Alam nyo ba na kung
hindi kayo makikinig ay
baka hindi nyo
malaman ang ending o
katapusan ng kwento.
Paano kayo nakikinig?
Gawaing Paglalahad ng
Layunin ng Aralin
Ngayong araw ay pag-
aaralan natin ang
pagtukoy ng
pangunahing ideya sa
kwento.
Ngayong araw ay pag-
aaralan natin ang
pagsusunod-sunod ng
mga pangyayari.
Ngayong araw ay pag-
aaralan natin ang
pagbabahagi ng ideya at
pangyayari sa sariling
karanasan .
Ngayong araw ay muli
kayong magkukuwento
batay sa inyong
pagkakaunawa sa
tekstong nabasa.
Gawaing Pag-unawa sa
mga
Susing-Salita/Parirala o
Mahahalagang Konsepto
sa Aralin
Unlocking of
Difficulties:
>pagtala - isang proseso
ng pagsusulat,
pagbilang, at pag-aayos
ng impormasyon o
datos sa sistematikong
paraan para sa
madaling pagtukoy,
pag-iimbak, at paggamit
nito sa hinaharap.
Unlocking of Difficulties:
>pagsusunod sunod -
ay Isang paraan ng pag
oorganisa ng isang
tekstong ekspositori at
ang paggamit ng para
ang pagsusunod
sunod o order ng nga
pangyayari o ng isang
proseso.
Unlocking of Difficulties:
>karanasan - ang kaalaman
ng isang tao na nakukuha
sa pamamagitan ng
paggawa ng isang bagay o
gawain o pagpapanood ng
ibang taong gumagawa ng
isang bagay o ng isang
gawain
Unlocking of
Difficulties:
>pagkukuwento - ng
sining o proseso ng
pagbabahagi ng mga
karanasan o
pangyayari, totoo man o
kathang-isip, sa
salaysay na nakakaaliw
o nagbibigay-aral.
Habang Itinuturo ang Aralin
Pagbasa sa Mahahalagang
Pag-unawa/Susing Ideya
Magbasa Tayo!
Sagutin ang mga
Pag-aralan Natin!
Alam ba ninyo ang
wastong paraan ng
pahuhugas ng kamay?
Kung hindi, talakayin
natin.
Wastong Paraan ng
Manuod Tayo!
https://
www.youtube.com /watch?
v=tWYO63LvyZ4
Panuto: Pagmasdan ang
larawan sa ibaba.
Ano ang ginagawa ng
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
tanong:
1. Sino-sino ang
magkaibigan?
2. Ano-anong mga
hayop ang kanilang
nakita?
3. Bakit masasaya ang
mga hayop na ito?
4. Paano masasabing
malinis ang isang
kapaligiran?
5. Bakit mahalaga ang
pagkakaroon ng malinis
at maayos na
kapaligiran?
6. Ano ang
mararamdaman mo
kung ikaw ay isang
hayop na nakatira sa
malinis na kapaligiran?
Paghuhugas ng Kamay
1. Una, basain ang mga
kamay ng malinis na
tubig.
2. Pangalawa, gumamit
ng sabon at kuskusin
ang mga daliri, palad, at
likod ng palad.
3. Pangatlo, banlawan
nang maayos ang ating
mga kamay ng malinis
na tubig.
4. Pang-apat, punasan
ng malinis na tuwalya o
bimpo ang mga kamay.
Sagutin ang mga Tanong:
1. Sino ang bata sa kwento?
2. Ano ano ang alagang
hayop ni Kiko?
3. Paano inaalagaan ni Kiko
ang kaniyang mga alaga?
4. Ano ang nangyari isang
araw?
mga bata sa larawan?
Mahilig ka rin ba
magbasa o makinig sa
kwento? Ikinukwento
mo rin ba sa iba ang
iyong nabasa o narinig?
Ano nga ba ang
pagkukwento?
Ang pagkukuwento ay
isang sining ng
paglalahad muli ng
mahahalagang detalye
mula sa isang akda.
Pagpapaunlad ng
Kaalaman at Kasanayan
sa Mahahalagang Pag-
unawa /Susing Ideya
Talakayin Natin!
Ang teksto ay may
ipinahahayag na ideya.
Nakatutulong ang
pagbibigay ng
pangunahing ideya
upang maintindihan
ang nilalaman ng
narinig o binasa.
Ang pangunahing
ideya ay matatagpuan
sa pamagat, unahan,
gitna at huling bahagi
ng teksto. Nakatutulong
sa pag-unawa ng
napakinggang pag-
uugnay ng narinig sa
Ngayong alam mo na
ang wastong paraan ng
paghuhugas ng kamay,
kaya mo bang pagsunod
sunurin ang mga
larawan mula 1
hanggang 4.
_______
_______
_______
_______
Magbahagi Ka!
Naranasan mo na bang
mag-alaga ng hayop tulad
ng batang si Kiko?
Paano mo inalagaan ang
iyong alagang hayop?
Manuod Tayo!
https://
www.youtube
.com/watch?v=
M4antwnQgHU
Itanong:
1. Ano ang pamagat ng
kwento?
2. Kaya mo bang
muling ikuwento “Ang
Uhaw na Uwak”?
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
sariling karanasan.
Pagpapalalim ng
Kaalaman at Kasanayan
sa Mahahalagang Pag-
unawa /Susing Ideya
Panuto: Guhitan ng
masayang mukha ??????
ang bilog kung tama
ang ginagawa ng bata
sa pangungusap at
malungkot na mukha ☹
kung hindi.
1. Dina: Naku, nasa
bulsa ko pa pala ang
mga balot ng kendi.
Maitapon na nga ito sa
labas ng sasakyan.
2. Kiko: Ate, huwag
mong itapon sa labas ng
sasakyan ang basura.
Kakalat iyan.
3. Susie: Wow, ang linis
ng sapa. Wala nang
nagtatapon dito ngayon.
4. Lea: Halika, pulutin
natin ang mga plastic at
basurang nagkalat sa
may tabing-dagat.
5. Jeanie: Sa ilog ko
itatapon ang mga
basura ko para di
makita.
Ano ang sequencing of
events o pagkakasunod
sunod ng mga
pangyayari?
-Ito ay ang pag-aayos ng
pagkakasunod sunod ng
mga pangyayari na
nangyayari o nagaganap
sa ating buhay at
paligid.
Sa araw-araw na nakikinig
tayo ng radio, nanonood ng
telebisyon, o di kaya ay
nagbabasa ng diyaryo,
marahil ay maiuugnay
natin ang mga pangyayari
sa ating buhay.
Ang karanasan ay
pangyayari sa ating buhay
na nagdudulot ng
kasiyahan, kalungkutan at
kagalakan.
Magkwento Ka!
Sino ang nais na
muling magkwento ng
“Ang Uhaw na Uwak”.
Tumawag ng tatlo
hanggang limang bata
na nais magkwentong
muli ng kwentong ating
tinalakay.
Pagkatapos Ituro ang Aralin
Paglalapat at Paglalahat Tandaan:
Ang teksto ay may
ipinahahayag na ideya.
Nakatutulong ang
pagbibigay ng
pangunahing ideya
upang maintindihan
ang nilalaman ng
narinig o binasa. Ang
Tandaan:
Ang bawat kwento o
pangyayari na
nagaganap sa ating
buhay at paligid ay
mayroong
pagkakasunod sunod.
Mayroon itong simula,
gitna, at wakas.
Tandaan:
Ang pag-uugnay ng
kwentong narinig sa sariling
karanasan ay nakatutulong
sa pag-unawa nito.
Tandaan:
Sa pagsasalaysay o
pagkukwento. Dapat na
mailahad mo ang
mahahalagang detalye o
impormasyon.
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
pangunahing ideya ay
matatagpuan sa
pamagat, unahan,
gitna, at huling bahagi
ng teksto. Nakatutulong
sa pag-unawa ng
pinakinggan ang pag-
uugnay ng narinig sa
sariling karanasan.
Pagtataya ng Natutuhan Panuto: Piliin ang
pangunahing ideya o
kaisipan ng teksto.
Bilugan ang letra ng
tamang sagot.
1. Ang dengue ay
maiiwasan kung
ibayong pag-iingat ay
isasaalang-alang.
Palitan ng madalas ang
tubig sa plorera. Linisin
ang loob at labas ng
bahay. Maging malinis
sa tuwina.
a. Palitan lagi ang tubig
sa plorera.
b. Maglinis ng
kapaligiran upang
maiwasan ang dengue
2. Kapag may sipon o
ubo, iwasan ang
pagdura kung saan-
saan. Takpan ang bibig
at ilong kapag umuubo
o bumabahing nang
hindi makahawa ng iba.
Uminom nang
maraming tubig at
Panuto: Pagsunud
sunurin ang mga
pangyayari. Lagyan ng
bilang 1-3.
Panuto: Pagmasdan ang
larawan sa ibaba.
Naranasan mo na ba ito?
Ibahagi mo sa amin ang
iyong naramdaman at
nangyari.
____________________________
____________________________
____________________________
Panuto: Pagsunud
sunurin ang mga
pangyayari sa kwentong
“Ang Uwak na Uhaw”.
Lagyan ng bilang 1-6.
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
magpahinga.
a. Ang mga dapat gawin
kapag inuubo at
sinisipon.
b. Uminom ng
maraming tubig at
magpahinga
3. Ugaliin ang pagkain
ng mga prutas at gulay.
Maraming bitamina
nakakatulong din ito
upang mapanatiling
malusog ang katawan.
a. Ang mga prutas at
gulay ay may bitamina
b. Kumain ng prutas at
gulay upang maging
malusog ang katawan.
Mga Dagdag na Gawain
para sa Paglalapat o para
sa Remediation (kung
nararapat)
Mga Tala
Repleksiyon
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
Takdang-Aralin Panuto: Piliin ang
pangunahing ideya o
kaisipan ng teksto.
Isulat ang wastong letra
sa patlang.
_____ 1. Uminom ng
walo o higit pang baso
ng tubig sa araw-araw.
Nakatutulong ito sa
mabilis na pagtunaw ng
ating kinakain.
Nasosolusyunan nito
ang pagtigas ng dumi sa
loob ng ating katawan.
a. Kabutihang dulot ng
sapat na pag-inom ng
tubig.
b. Bilang ng iinuming
tubig araw-araw.
_____ 5. Iwasang
kumain ng junkfood at
pag-inom ng nakalatang
inumin. May kemikal ito
na di mabuti sa
katawan.
a. Iwasang kumain ng
junkfood at nakalatang
Panuto: Lagyan ng
bilang isa 1 ang unang
naganap at 2 naman
ang ikalawang naganap.
Sagutin:
Dapat bang ibahagi sa iba
ang lahat ng impormasyon
o pangyayari tungkol sa
iyong sarili?
Tulad ng mahahalagang
impormasyon sa iyong sarili
at pamilya?
Panuto: Panuorin ang
kwentong “Si Langgam
at si Tipaklong”.
https://www.youtube.
com/watch?v=
LeiOhsORPUo&t=7s
Sa tulong at gabay ng
magulang,
tagapangalaga, o ng
kasapi sa bahay,
isalaysay muli ang
kwentong “Si Langgam
at si Tipaklong”.
Gumuhit ng masayang
mukha ??????kung
naisagawa ang
nakasaad na batayan.
Gumuhit ng malungkot
na mukha ☹ kung
hindi ito naisagawa.
Gamitin ang batayan sa
ibaba.
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
inumin.
b. May mga kemikal na
makukuha sa junkfood
at nakalatang inumin.
Prepared by: Shyndie C. Lasola Noted By: Rejoice L. Quevedo Approved By: Juliet R. Palahang
Grade I- Adviser Master Teacher School Head